Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้อง Cpu Fan error

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้อง Cpu Fan error

ก่อนหน้านี้ พัดลม CPU มันหมุนช้า ผิดปกติ และฟ้อง Cpu Fan error เลยเปลี่ยน ใหม่ ตอนนี้พัดลมหมุนเร็วปกติแล้ว แต่ก็ยังฟ้อง Cpu Fan error เหมือนเดิม
    แล้วเข้าหน้าจอไบออสดูความร้อน CPU 50องศากว่าๆครับ ส่วน ความเร็วพัดรอเซนเตอร์ไม่ได้ ครับ

มันน่าจะเป้นที่อะไรอีกอะ

เมนบอร์ด Asus P5v800-MX ใช้ CPU Cel D ครับ

นั่งทำหลายเพลา แล้ว

อุณหภูมิปกติครับ ตัวเซนเซอร์พัดลมอาจมีปัญหา ตรวจสอบให้แน่ใจ แล้วก็เอามันไปเคลมซะ

ผมเข้าใจว่ามันคงจะฟ้องเฉพาะตอนบูทเครื่องใช่มั้ยครับ ถ้าไม่คิดมากก็ใช้มันไปเถอะ หรือถ้า Bios สามารถปิดฟังก์ชั่นการเตือนได้ก็ปิดมันซะ

Comment

เราก็เคยเป็นนะ เปิดเคสออกมาก็พัดดี แต่สายเข้าไปพันในพัดลมอ่ะ มานก็เลยไม่หมุน ลองดูสายดีๆบางทีอาจจะเป็นสายอย่างอื่นนะ กรณีของเราสายฮารด์ดิสหรือสายพัดลมตัวอื่นมั้งไม่แน่ใจมานเข้าไปพันเวลาปิดเคสนะเพราะเคสเราเล็กแล้วสายพันกัน

หรือ่ไม่งั้นก็เซนเซอร์เสียอ่ะ

ลองดูๆ

Comment

เสียบ สายพัดลมผิดหรือป่าวคับ บางบอร์ด ต้องเสียบ ตัว 4PIN เสียบ 3PIN ตะเปนงี้ ดู ดีๆ คับ

Comment

- -.. ในเคสไม่มีไรเลย มีเพียง cpu พัดลม ซัพพลายกะแรมบนบอร์ด ยังดัง - -.. อีกอะ
          Last edited by phety; 28 Jul 2008, 01:03:54.

Comment

ผมเคยครับ เครื่องประกอบใหม่ เปิดเคสมาสายไฟเข้าไปอัดอยู่ในพัดลม cpu ช่างประกอบห่วยมาก

เด๊วนี้ซื้อมาประกอบเอง หึหึ

Comment

เรื่องนี้ผมค่อยเจอ มันเป็นที่พัดลมมันฝืดถอดมาเช็ดใส่จาราบีหายเลย แต่อีกแบบก็คือหัวสายไฟแบบ4พินเปล่าถ้า4พินเสียบที่บอดร์ด ตรงที่เขียนให้เสียบพัดลมcpu ถ้าไม่ใช่3พินจะเป็นแบบที่ท่านเจอ Cpu Fan error อีกอาการไบออด

Comment

Working...
              X