Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้งาน CS 2 ใช้การ์ดจออะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้งาน CS 2 ใช้การ์ดจออะไรดี

เมื่อวานซืน ผมพาลุงแฟน ไปซื้อคอมพ์ใหม่ ที่พันทิพย์ แกเป็นช่างภาพ แต่มือใหม่เรื่องคอม ครับ

แกใช้ CS กับพวกโปรแกรมตกแต่งภาพ ฟังเพลง ดูหนัง แค่นั้น ไม่เล่นเกมส์ ผมก็จัดแบบใช้ยาวไม่ต้องอัพเกรดบ่อย อัด CPU อัด RAM ซะ

GIGABYTE G31M-S2L SOCKET 775/INTEL G31 + ICH7
    ASUS Black DRW-2014L1T 20x20 S-ATA
    Geil 2*2 GB bus 800 5-5-5-15
    WD 640 AAKS 640 GB,SATA II,16 MB,NCQ
    E8200 2.66GHz , LGA775, 1333 MHz, 6MB
    Case delux + Psu 480 w
    รวมๆ 16000.-

วันนี้แกโทรไปคุยกะช่างภาพเพื่อนแก เพื่อนแกบอกว่า ต้องใช้การ์ดจอครับ ถึงจะทำ CS ดี ภาพสวย onborad มันไม่พอ ผมก็ว่าไปว่า มันไม่เกี่ยว onborad ก็พอ

โดยที่เป็น CS2 นะครับ CS3 ว่าไปอย่าง

ผมถามหน่อยนะครับ ว่า ใส่การ์ดจอให้ไปแล้วมันจะทำ CS ภาพออกมาดีขึ้น สีสวยขึ้น เนียนขึ้น รึป่าว ครับ
    Last edited by oomiN; 27 Jul 2008, 18:08:31.

พอดิครับ ไม่เชื่อก็ลองดูได้ครับ ของแบบนี้ ต้องให้ใช้งานด้วยตัวเอง ถึงจะรู้ครับ

ถ้าอยากซื้อ ลอง HD3450 ถูกๆสักตัวก็"ด้ครับ

เอางบการ์ดจอไปซื้อ Q6600 ใช้ดีกว่า เห็นผลกว่ามากๆครับเวลา ขยับภาพขนาดโตๆ ที

Comment

ขอ หลายๆ ความ คิด เห็น นะ ครับ ผม จะ ให้ ลุง เค้า เข้า มา อ่าน

Comment

การ์ดจออะไรก็ได้จะแปดร้อยหรือหมื่นหก ขอให้แค่้มีการ์ดจอ

เพราะจากการใช้งานจริงตัวออนบอร์ดเกิดอาการหน่วงมากกว่าการ์ดแยกพอสมควร (ไฟล์ไม่เกิน 5mb)

(เปรียบเทียบจาก P4 2.8Ghz ตัวออนบอร์ด SIS กับ GF4mx 4000)

Comment

Originally posted by oadoad View Post
          การ์ดจออะไรก็ได้จะแปดร้อยหรือหมื่นหก ขอให้แค่้มีการ์ดจอ

เพราะจากการใช้งานจริงตัวออนบอร์ดเกิดอาการหน่วงมากกว่าการ์ดแยกพอสมควร (ไฟล์ไม่เกิน 5mb)

(เปรียบเทียบจาก P4 2.8Ghz ตัวออนบอร์ด SIS กับ GF4mx 4000)
          แต่นี่ E8200 นะครับ Ram 4 GB มันจะหน่วงเห็นผลเรย หรอ ครับ

Comment

การ์ดรุ่นเล็กน่าคับ
            Geforce8400GS
            RadeonHD3450
            RadeonHD2400
            หรือออนบอร์ดแบบ
            Geforce6150SE
            Geforce8200GS
            RadeonHD3200

Comment

งาน 2D เน้นแรมดีกว่าครับ ถ้าไฟล์ภาพขนาดใหญ่นะ
              การ์ดจอรุ่นกลางๆก็พอครับ

Comment

ลองใช้แบบออนบอร์ดสักระยะก่อนแล้วมาแชร์ประสบการณ์การใช้งานกัน

ถ้าไม่ถูกใจค่อยหาการ์ดแยกมาเพิ่มทีหลังจะดีกว่านะครับ

Comment

Working...
                X