Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ cpu ครับผู้รู้ช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ cpu ครับผู้รู้ช่วยตอบที

พอดีมีลุงเขาให้คอมเก่าผมมาตัวนึง และผมก้ไม่มีดวามรู้เกียวกับเรื่องคอมมากนัก ทราบแต่ว่าคอมตัวนี้เมนบอรด์มันคือ ASUS A7V8X และมันไม่มี cpu กับแรม ผมมีคำถามดังนี้นะครับ
    1. พอดีผมจาทำเครื่องนี้ให้มันใช้งานได้ ไว้ให้แม่ทำงานและให้หลานมันไว้เล่นเกม แต่คอมเครื่องนี้มันขาด cpu กับ แรม ผมไปถามคนที่เขารู้เรื่องคอมเกี่ยวกับcpuแต่ก็ไม่ค่อยกระจ่างซักเท่าไร แค่จับใจความได้ว่าบอรด์ตัวนี้ต้องใช้ cpu socket A ไอ้ cpu socket A เนื่ยมันเเป็นอย่างไร
    2. ผมเห็นไอ้ cpu socket A ในเว๊ปไซท์มันมีหลายยี่ห้อเหลือเกิน อยากทราบว่าบอรด์ที่ผมเรียนถามท่านคือ ASUS A7V8X มันใช้กับ cpu socket A ได้ทุกรุ่นหรือไม่ และ cpu socket A ยี่ห้อใหนสเป๊กไหนดีสุดครับ
    3. บอรตืตัวนี้ใช้แรมอ่ะไรครับ
    4. หลานผมมันติดเกมคอมมาก ว่างทีไรเห็นมันไปเล่นร้านเกมประจำเลย กะว่าจะทำคอมเครื่องนี้ให้เล่นเกมได้ด้วยครับ ถ้าผมต้องใส่ cpu กับ แรมในเครื่องที่ผมเรียนท่านไว้ในตอนเเรก ต้องใส่cpuรุ่นไหนและแรมเท่าไร ถึงจะทำให้คอมเครื่องนี้เล่นเกมได้ เอาตามที่บอรด์คอมเครื่องนี้รองรับได้สุดๆ
    **ต้องมีการด์จอด้วยหรือเปล่า งง เหอะๆๆ
    คำถามก็มีแค่นี้ล่ะครับ กราบขอบพระคุณผู้อ่านและตอบคำถามไว้ ณ.ที่นี้

อันนี้ Specification ของ ASUS A7V8X

Specification
    Model. ASUS A7V8X
    Processor Socket A (462-pin) for AMD Athlon XP/ Athlon/ Duron up to 2.4GHz+
    Thoroughbred core CPU ready

Chipset North Bridge : VIA KT400
    South Bridge : VIA VT8235
    FSB 266/ 200MHz
    Memory 3 x 184-pin DDR DIMM Sockets
    Max. 3 GB PC3200/ PC2700/ PC2100/ PC1600 non-ECC SDRAM Memory (Note: PC3200 Max. to 2 banks only; PC2700 Max. to 4 banks only
    )
    Expansion Slots 1 x AGP 8X
    6 x PCI Slots (one shared with optional ASUS proprietary wireless slot)
    IDE Port 2 x UltraDMA 133/ 100 / 66 / 33
    Flexible Serial ATA Promise controller supports one Parallel-ATA133 channel and two Serial ATA connectors
    RAID Supports RAID 0 or RAID 1 through one Parallel-ATA133 and/ or two Serial ATA connectors
    Audio C-Media 6-channel CODEC
    S/PDIF-in/ out interface
    LAN BroadCom 10/100Mbps. Or 1000Mbps. Ethernet controller
    IEEE 1394 VIA 1394 controller
    2 x 1394 ports
    USB VIA8235 built-in USB2.0 Max. 6 ports
    4 x USB 2.0/ 1.1 (standard)
    1 x USB 2.0/ 1.1 connector support additional 2 USB 2.0/ 1.1 ports
    Form Factor ATX Form Factor
    12.0" x 9.6" (30.5cm x 24.5cm)

ความเห็นส่วนตัวนะ รอท่านอื่นๆมาช่วยตัดสินแล้วกัน

cpu socket A ที่ขีดเส้นใต้ไว้อันแรก แต่คิดว่า cpu socket A หาค่อนข้างจะยากแล้วนะคงต้องหาของมือ 2

ระบบของ แรม ใช้ระบบ DDR ไม่รองรับ Dual channel

จำเป็นต้องใช้การ์ดจอ แบบ agp 8x

เกมส์คอมต้องถามก่อนว่าเป็นเกมส์อะไร ถ้า offline ที่ออกมา ช่วง 3 -4 ปีนี้ ที่ต้องใช้นะบบ 3 มิติ หนักๆ คงไม่คุ้มกับการซ่อม ถ้า online บางเกมส์ GF 2 ก็เล่นได้แล้ว (เพราะใช้เล่นอยู่)

แล้วถ้าขาด cpu (ไม่ทราบราคา) การ์ดจอ(GF2 ไม่รู้จะหาที่ไหนเหมือนกัน แต่ GF 5500 มือ1 ราคาประมาณ 1 พัน) แรม (DDR ราคาประมาณ 2 เท่า ของ DDR 2 ที่ความจุเท่ากัน เช่น DDR ขนาด 512 M จะราคาพอๆกับ DDR2 1G ราคาแรม http://www.thanni.com/index.php?main_page=index&cPath=241) harddisk http://www.thanni.com/index.php?main...ndex&cPath=438 ราคารวมกัน คงจะพอกับประกอบเครื่องใหม่ ไม่ก็เพิ่มเงินนิดหน่อยได้เครื่องใหม่ทั้งเครื่องแน่ๆ

ถ้าหาของมือ 2 ราคาจะถูกลงกว่านี้อีกพอสมควรเลย

แต่ถ้าจะประกอบมาเพื่อเล่นเกมส์ คิดว่าไม่คุ้มแน่ๆ เพราะราคาจะใกล้เคียงกับซื้อเครื่องใหม่ หรือหาเครื่องมือ 2 ที่รุ่นใหม่กว่านี้ น่าจะดีกว่า

Comment

Socket A นี่รู้สึกจะรุ่น Duron Thunderbird นู้นเลยครับ จะเอาให้เล่นเกมส์ตอนนี้ได้ทุกเกมส์ค่อนข้างลำบากนะครับ เพราะรุ่นนี้มันประมาณ 5-6 ปีได้แล้วครับ ประกอบกับว่าต้องใช้การ์ดจอแบบ AGP อีกซึ่งตอนนี้หายากและราคาจะแพงกว่า PCI-EX ครับ ในคุณภาพเหมือนกัน

Comment

แนะนำให้เปลี่ยนบอร์ดใหม่คับ ^^

Comment

Working...
        X