Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากให้คอมใช้ภาษา จีน ทำไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากให้คอมใช้ภาษา จีน ทำไงครับ

อยากให้คอมใช้ภาษา จีน ทำไงครับ อ่านจีน พิมจีนได้อ่าครับ บนวินโด้ xp อ่าครับใครรู้ช่วยบอกหน่อย

add ภาษาจีนไงครับ

เหมือนกับ add ภาษาไทยตอนลง

แต่จะใช้ได้หรือป่าวไม่รู้ ไม่เคย

แค่ความน่าจะเป็น

Comment

add ภาษาจีน ตรง Regional and Language Options น่ะครับ
      แล้วก็เลือกภูมิภาคของเราเป็นประเทศจีน

Comment

อ่อเรื่องนั้น พอจะทราบครับแต่ไม่รู้ว่าแผ่น xp มันจะมีให้รึป่าวอ่าจิ

Comment

ผมภาษาจีนไม่รู้จักเลยครับ แต่เข้าไปหาโหลดหาข้อมูลเว็บจีนบ่อยๆ
          มั่วๆเอาครับ พักหลังเลยลงภาษาจีนด้วยเพราะรำคาญภาษาต่างดาว
          และ font มันมีในแผ่นxp อยู่แล้ว
          (แต่แผ่นxpโมบางตัวไม่มีนะครับ) ทำให้เครื่องแสดงภาษาจีนได้
          ไม่เป็นภาษาต่างดาวอีก อาศัย coppy ไปแปะ กูเกิล ค้นหาคำที่ต้องการ ถ้างงๆ
          เดาไม่ออกก็ใช้ Google tranlate กับ เว็บ MDBG.แปล

ก็พอท่องเว็บจีนแบบไม่เหมือนตาบอดคลำทางเหมือนแรกๆ

เห็นท่านถามมาผมเลยลองดูวิธีก็เหมือนข้างบนบอกอ่ะครับอย่าลืม add keyboard
          และเลือก keyboard layout เป็นจีนด้วยครับ
          ลองพิมพ์มั่วๆ 金木 ผมใช้กูเกิลแปล = the wood
          งานนี้ถ้าเข้าเว็บจีนบ่อยๆภาษาจีน ก็ได้เรียน แถมอังกฤษ เป็นของแถมอีก อิอิ

Comment

ถ้าจะทำจริงๆ ก็ได้ครับ ให้เพิ่มตามรูป (ผมใช้ประจำ ตอนที่ทำงานที่ไต้หวัน ) ผมใช้วิธีเขียนแบบดั้งเดิมคือ โปโพโมเฟอ ก็ตามภาพครับ ง่ายดี เริ่มจากเพิ่มภาษาเข้าไปใสเครื่องก่อน อ้อ ภาษาเอเชียตรงนั้นต้องเพิ่มเข้ามานะครับ ไม่งั้นจะมองไม่เห็นขั้นตอนที่ผมทำให้นี่ แล้วเพิ่มคีย์เอา ส่วนคีย์เวลาพิมพ์ เมื่อเข้าไปที่แป้นพิมพ์แล้ว จะมีตัวหนังสือ ภาษาจีนออกมา ให้คลิ๊กขวา แล้วโชว์แป้นพิมพ์ (ในกรณีที่ไม่ได้พิมพ์สัมผัส) ก็จะมีตัวอักษรภาษาจีน มาให้

วิธีเพิ่มภาษาก็ตามนี้ครับ ตัดแปลงนิดหน่อย วิธีพิมพ์ไทยสำหรับท่านที่อยู่ต่างประเทศ

เครดิต : หมอนกิ๋ว บ้านมหาดอทคอม
            Attached Files

Comment

ขอบคุณ ครับ

Comment

Working...
              X