Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสก์ SCSI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสก์ SCSI

มันเป็นแบบไหนครับ แบบ sata หรือ ide ครับ
    คือผมไม่รู้จริงๆครับ

ไม่ใช่ทั้ง 2 อย่างครับ

สคัซซี่ ส่วนใหญ่ใช้บนระดับเครื่องเซอเวอร์ หรือเวิร์คสเคชันแพงๆครับ

รอบหมุนมันจะไวมั่กๆ

แต่เดี๋ยวนี้ก็เสื่อมความนิยมลงมาเยอะเหมือนกันครับเพราะ SATA มันใช้สะดวกกว่า

Comment

ถ้าอย่างงี้ผมจะเปลี่ยนเป็น sata ได้ไหมครับ

Comment

ออ ช่วยดูครับว่าเครื่องผมเป็นแบบนั้นไหมครับ

Comment

ผมจะเปลี่ยนเป็นแบบ sataไหมต้องทำอย่างไรบ้างครับ

Comment

ลองเอาชื่อรุ่นกับยี่ห้อของเมนบอร์ดไปหากับกูเกิล ดูก็จะรู้ครับว่าบอร์ดคุณเป็นยังไง

Comment

เนี่ยครับผมซื้อรุ่นนี้มามันก็บอกว่า sata แต่พอเช็คในเครื่องทำไมมันถึงขึ้น scsi ล่ะครับ

ช่วยดูหน่อยครับ

Comment

ST3250310AS คือ Seagate Barracuda 7200.10 250GB เป็น SATA ครับ

ส่วนทำไมมันโชว์แบบนั้นต้องถามคนอื่นแล้วละ

ถ้าจะซื้อ ฮาร์ดดิสเพิ่มก็ซื้อ SATA มาครับ เครื่องรุ่นนี้ใช้ SATA แน่นอน

กลัวไม่ชัวร์ก็เปิดฝาเครื่องมาดูเลยครับ ง่ายๆ

Comment

ขอถามอีกอย่างครับ ทำไมเวลาจะลงวินโดว์มันขึ้นจอฟ้า
                  แล้วก็ลงไม่ได้ รุ่นนี้มีวิธีการลงยังไงครับ

Comment

ลงวินนี่ผมว่า PC เครื่องไหนมันก็เหมือนกันหมดแหละครับ ลงวิน แล้วก็ลงไดรเวอร์
                    ไอ้ลงแล้วจอฟ้านี่เป็นตลอดเลยเหรอครับ เป็นจริงสงสัยต้องส่งเคลมแล้วละ

เอ้าท่านไหนเคยใช้เอเซอร์รุ่นนี้บ้างมาช่วยสมาชิกหน่อยเร้ว

Comment

สรุปซื้อมาเป็นชุดมาเหรอคับ
                      ถ้ารุ่นมันบอกว่าเป็น HD แบบ SATA แต่ดูจาก device manager มันเป็น SCSI นา
                      แต่เป็นแบบ SCSI ก้อดีแล้วนิ ดีกว่าเป็น IDE นา รู้สึก HD SCSI จะเสถียรสุด ไม่แน่ใจ
                      ชัวร์สุดเปิดเคสออกมาดูเลยว่าเป็นแบบไหน ถ้าเป็น SATA สายต่อ HD จะเป็นสีแดงกว้างประมาณ 1 CM
                      ถ้าเป็นแบบ IDE สายต่อ HD ก้อจะเป็นสายแพเส้นใหญ่ ๆอ่ะนะ สีไม่ขาว ก้อดำ หรืออาจจะเหลือง
                      ส่วน SCSI ม่ายรุเหมือนกาน ไม่เคยใช้เอาเป็นว่าถ้าแตกต่างจา 2 อันบนก้อ SCSI นั่นแหละ
                      Last edited by Jfong; 29 Jul 2008, 14:47:21.

Comment

เปิดดูแล้วครับสายสีแดงครับ
                        แล้วมีใครพอจะเคยลงวินโดว์รุ่นนี้บ้างครับขอคำแนะนำหน่อยครับ

Comment

HDD เป็น SATA ครับ ที่มันโชว์เป้น SCSI นั้นเพราะไดว์เวอร์ครับ

ส่วนเวลาลงวินโด้แล้วบลูสกรีน ผมเข้าใจว่าใช้แผ่นโมใช่มั๊ยครับ ซึ่งแผ่นโมโดยส่วนใหญ่จะพยายามยัดไดว์เวอร์มาด้วย ประมาณว่าขี้เกียจ ลงวินโด้ทีเดียวเสร็จ แต่ทว่า อาจจะมีปัญหาการื Crash ของไดว์เวอร์ ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะเป็นในส่วนของการ์ดจอและ ซาว์ด ซึ่งวิธีแก้ก็ไม่ยาก หาแผ่น original มาใช้ แล้วลงไดว์เวอร์เองไม่ได้ยุ่งยากอะไร แถมมีสเถียรภาพดีกว่าเยอะ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ
                            เดี๋ยวถ้ายังไงผมจะเอารูปบลูสกรีนพร้อมโค๊ดมาลงให้ดูครับ

Comment

ออขอถามอีกอย่างครับ ผมเปลี่ยนจาก FAT มาเป็น NTFS ไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                              X