Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ECS Black หลังใส่ ASUS 3650 ลงไดรเวอร์เสียงไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ECS Black หลังใส่ ASUS 3650 ลงไดรเวอร์เสียงไม่ได้

ก่อนหน้าที่จะใส่ ASUS 3650 ก็ใช้งานได้ปรกติ พอใส่เข้าไป ลงไดรเวอร์เสร็จ
    Sound IDT ที่เคยมีมันหายไป เสียงก็ออก ใน Sound And Audio Devices เจอแต่ Asus Tech Audio Capture Filter (Voice Recording)
    ใน Device Manager ก็ไม่ฟ้องว่าลงไดรเวอร์ไม่ครบ

อย่ารับงนี้ไม่เคยเจอครับ รอท่านผู้รู้มาตอบนะครับ

Comment

ลงไดรเวอร์ เสียง ของเมนบอร์ดใหม่ครับ ผมก็เคยเป็น

Comment

ที่บ้านผมใช้อยู่งับ ไม่เห็นมีอาการแบบนี้

ลอง uninstall driver sound ออกให้หมด แล้วลง driver ที่ให้มากะ mainboard
        ลงเฉพาะ sound อย่างเดียวนะงับ คือตอนใส่แผ่นเนี่ยเราไม่ต้องให้มัน setup เอง เราเข้าไปเลือกลงแบบ manual เองเลย

ใน folder sound จะมี 2 ตัว ลงมัน 2 ตัวเลยครับ
        ตอนผมลงมานก็ม่ะดัง เหอะๆ ทำไปทำมาลืมลงไดร์เวอร์อีกตัว
        ส่วน driver vga โหลดจาก web amd ati เลยงับ ลงตัวที่เป็น suit จะง่ายมั่กๆ

Comment

ตอนนี้ไปเปิด surround view แล้วมันเจอหมดเลยครับ
          ทั้ง
          HD3200+Sound ลงได้หมด แต่ไม่รู้จะต่อให้เสียงมันออกตรงไหน
          3650+Sound ลงได้หมด แต่ไม่รู้จะต่อให้เสียงมันออกตรงไหน
          IDT เจอ Hardware แต่ลงไดรเวอร์ไม่ได้ มัน Error

Windows XP SP2 นะครับ
          ตอนนี้เริ่มรำคาญละ
          กะว่าจะถอด 3650 ออกแล้วลง Sound IDT ให้มันใช้ได้ก่อนค่อยยัดเข้าไปใหม่
          ถ้ายังไม่ได้เย็นนี้ ลง Vista แน่เลย

Comment

Originally posted by ootbp View Post
            ตอนนี้ไปเปิด surround view แล้วมันเจอหมดเลยครับ
            ทั้ง
            HD3200+Sound ลงได้หมด แต่ไม่รู้จะต่อให้เสียงมันออกตรงไหน
            3650+Sound ลงได้หมด แต่ไม่รู้จะต่อให้เสียงมันออกตรงไหน
            IDT เจอ Hardware แต่ลงไดรเวอร์ไม่ได้ มัน Error

Windows XP SP2 นะครับ
            ตอนนี้เริ่มรำคาญละ
            กะว่าจะถอด 3650 ออกแล้วลง Sound IDT ให้มันใช้ได้ก่อนค่อยยัดเข้าไปใหม่
            ถ้ายังไม่ได้เย็นนี้ ลง Vista แน่เลย
            ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ 3650 มันลง driver sound แบบออก Port HD ด้วย ทำให้เวลาเสียบสายลำโพงที่ port sound ด้านหลัง ทำให้เสียงไม่ออก ต้องไปเปลี่ยน output sound ใน control panel ด้วยครับ

Comment

แก้ได้ไวๆนะครับ

Comment

ก่อนอื่นต้องถอนไดร์เวอร์การ์ดจอและเสียงออกก่อนครับ แล้วลง ตัว IDT อย่างเดียวในแผ่นเมนบอร์ด แล้วค่อยลงไดร์เวอร์การ์ดจอถึงจะหายครับ ( ผมก็โดนมาก่อนครับเหมือนกันเลย หุหุ)

Comment

มั่วๆดูนะ

ที่ Sound And Audio ใน Control Panel

ช่อง Audio (แถบที่สาม) ที่ Default Device ลองเลือกอันที่ไม่ใช่ Asus Tech Audio Capture Filter ไม่ทราบเหมือนกันว่าจะมีมั้ย -*-

เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ NF6G + HD3850 ก็ไปเปลี่ยนตอนนี้เอาหน่ะครับ

Comment

ให้เลือกเป็น ของ onboard ครับ มันจะปรับให้เป็นของกาดจอเลยทำให้ไม่มีเสียง

Comment

ลองลงไดรเวอร ใหม่ยังครับ

Comment

ผมติดตั้งแต่
                        1. มองไม่เห็น IDT ใน Sound ที่อยู่ใน Control panel จึงไม่มีให้ปรับเป็น IDT
                        2. พอมองเห็นมันก็ไม่ยอมให้ลง Driver ขึ้นว่าไม่มี Hardware
                        3. พอลงได้หลัง Restart มันฟ้องว่าลง Driver ไม่สมบูรณ์
                        4. ถอด 3650 ออกแล้วลง Driver ให้ครบ ค่อยเสียบเข้าไปใหม่ จากนั้นเอา Driver HD3200 ออกแล้วลง 3650 หลัง Restart ค้างที่หน้าจอหลังจาก log on
                        5. เครียดสุดๆ Format ลง Vista จากนั้นลง Driver M/B HD3200 IDT ตามด้วย 3650
                        ตอนนี้ใช้งานได้ปรกติทุกส่วน แถมสลับระหว่าง 3650 และ HD3200 ได้ด้วย

Comment

เป็นเพราะว่าไมโครซอฟท์ต้องการกำจัด XP ออกจากสาระบบ จึงให้ผู้ผลิตฮาร์ดแว์..... คิดเล่นๆครับ อิอิ

Comment

แนะนำให้ลอง จับ HD3650 มา hybrid crossfire กับ HD3200ครับ

เห็นหลายๆสำนักบอกห่วยกว่าเดิม แต่สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไหนๆก็มีแล้ว เทสทีจิ อิอิ

Comment

Originally posted by axel View Post
                              แนะนำให้ลอง จับ HD3650 มา hybrid crossfire กับ HD3200ครับ

เห็นหลายๆสำนักบอกห่วยกว่าเดิม แต่สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ไหนๆก็มีแล้ว เทสทีจิ อิอิ

Comment

Working...
                              X