Announcement

Collapse
No announcement yet.

notebook HP dv2000 มีเสียงร้องเมื่อเปิดเครื่อง ใครทราบบอกผมทีครับว่าเพราะอะไร?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• notebook HP dv2000 มีเสียงร้องเมื่อเปิดเครื่อง ใครทราบบอกผมทีครับว่าเพราะอะไร?

เป็น notebook ของแฟนผมครับ hp dv2000

เธอ บอกว่าใช้ๆ อยู่ก็เป็น ไม่ได้ปรับอะไร ผมลองเอามาดูอาการคือ พอเปิดเครื่อง ยังไม่ทันเข้า windows (เมื่อเปิดพอมันเชค hardware เสร็จ) หน้าจอก็จะมืด แล้วก็ดังค้างยาวๆ ต้องกดปุ่มอะไรสักปุ่มถึงจะเข้า windows ผมเลยคิดว่าคงเป็นที่ bios เข้าไปเชค ไปปรับดู ทุกๆ เมนู(ซึ่งมีนิดเดียว) เสียงก็ไม่หายครับ เลยเจอแฟนบอกว่า คอมฯคนอื่นซ่อมได้ ทำไมคอมฯแฟนทำไม่ได้ -*- (ผมลืมถามไปว่าหมดประกันหรือยัง!!)

ตอนนี้ก็ใช้ได้ปกติ เพียงแต่ัทุกครั้งที่เปิด มันก็ดังตลอด ไม่กดปุ่มไรก็ดังอยู่อย่างนั้น แต่ผมเซ็งตรงที่หาสาเหตุไม่เจอเนี่ย เครียด

ใครเคยเจอหรือรู้สาเหตุ หรือวิธีแก้ ช่วยบอกด้วยคร๊าบ~ โพสที่พันติ๊บก็ไม่เห็นมีใครตอบผมได้อ่าาาา...

(หรือบอร์ดเสียอย่างที่ผมอ่านเจอในนี้อ่า เสียแล้วร้องกวนๆ เนี่ย เหอๆ น่าเตะชะมัด)
    Last edited by bbsupmon; 28 Jul 2008, 10:30:46. Reason: edit

เปลี่ยนยี่ห้อครับ

Comment

Originally posted by amd2x View Post
      เปลี่ยนยี่ห้อครับ

Comment

มันหิวนมรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by tgst View Post
          มันหิวนมรึเปล่าครับ
          เอ่อ... ไม่ใช่ผมครับ ถึงจะหิวนม....(จากเต้า เรามีฟาร์ม)

Comment

โทรไปถาม support ของทาง hp ลองขอคำปรึกษาเบื้องต้นดูก่อนนะครับ

Comment

ถ้าร้องตื๊ด เดียว ให้ถอด ram มาทำความสะอาดดูครับ ฝาหลังจะมีช่องแรมอยู่กลางเครื่อง ถอด ram เสร็จแล้วก็เอายางลบ ถูๆ บริเวณขั้วสีทองๆ ให้สะอาดทั้ง 2 ด้าน แล้วใส่กลับไปใหม่ครับ

Comment

ผมว่าคีย์บอร์ดช๊อตครับ ไม่น่าจะแรมเพราะว่าเปิดติดภาพขึ้นมาแล้วอ่ะครับ

Comment

Originally posted by little_nik View Post
                  ถ้าร้องตื๊ด เดียว ให้ถอด ram มาทำความสะอาดดูครับ ฝาหลังจะมีช่องแรมอยู่กลางเครื่อง ถอด ram เสร็จแล้วก็เอายางลบ ถูๆ บริเวณขั้วสีทองๆ ให้สะอาดทั้ง 2 ด้าน แล้วใส่กลับไปใหม่ครับ
                  ร้องติ๊ดยาว ไม่หยุดครับท่าน หากไม่กดปุ่มใดสักปุ่มหนึ่ง ซึ่งพอกดแล้ว ก็เข้าวินโดวน์ปกติ(ก่อนเ้ข้าหน้าโลโก้วินโดว์ ที่มีแถบโหลดด้านล่างน่ะครับ)

Originally posted by Commanshop View Post
                  ผมว่าคีย์บอร์ดช๊อตครับ ไม่น่าจะแรมเพราะว่าเปิดติดภาพขึ้นมาแล้วอ่ะครับ
                  คีย์บอร์ดช๊อตอันนี้ผมไม่ทราบได้ สงสัยต้องเข้าศูนย์ฯ หากเป็นเพราะคีย์บอร์ดจริงๆ แต่ว่าพอเข้าวินโดวน์ คีย์บอร์ดมันก็ใช้งานปกติเลยครับ

แต่ส่วนตัวผมว่ามันอืดมากๆ ถ้าเทียบกะค่าตัวมันเนี่ย

Comment

เอาไปเฟี้ยงหัวผุ้บริหารHPครับ

Comment

อืมห์..ไม่ทราบว่าพวกวันที่เนี่ยก็เดินปกติรึเปล่าครับ

มีแรมใส่2ข้างรึเปล่าครับถอดมาอันแล้วผลัดกันใส่เปิดเครื่องดูนะครับ สลับช่องด้วยก็ดี

เครื่องเวลาเทสโปรแกรมยังเสถียรเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ แนะนำลองแฟลชไบออสใหม่ดูก่อนนะครับ ถ้าไม่หายลองลงวินส์ใหม่ครับ

ตรวจดูก้อนแบตด้วยนะครับว่ายังดีหรือเปล่า

ถ้าตามนี้ไม่หายผมส่งซ่อมครับ(เคลม ถ้าอยู่ในประกัน)

Comment

อาจได้เรื่อง เคลม ละล่ะ งั้น

อย่าลืมฟาดหัวมัน 1200 ด้วย

ไม่งั้นมันจะอิดๆ ออดๆ ไม่ยอมบริการ จนเวลาล่วงเป็นเดือน

Comment

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ จะลองทำตามคำแนะนำดูครับ

วันที่ ปกติครับ(ตอนแรกงง 0.00 ที่ไหนได้ นั่งทำตอนเที่ยงคืนนี่หว่า) ส่วนแรมเนี่ยคิดว่าน่าจะ 2 แถวเครื่องเห็น 1GB (เจ้าของเครื่องไม่รู้ แล้วผมก็ยังไม่ได้ลองแกะ)

Comment

ของผมก็เจออ่า มันร้อง ตื๊ดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่หยุดเลย ต้องกดปุ่มอะไรสักอย่าง รัวๆ แล้วมันถึงจะเข้าวินโดวส์ได้ แระก็ใช้งานได้ปรกติครับ

Comment

อืม บริการขุดทู้

Comment

Working...
                              X