Announcement

Collapse
No announcement yet.

scan disk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• scan disk

คือเวลาเปิดคอมมันจะขึ้นหน้าสีฟ้าๆ check disk และ scan disk ทุกครั้งครับที่เปิดเครื่องคับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร HDD จะเจ๊งหรือป่าวคับ(จะได้ไหวตัว backup ข้อมูลออกมาได้ทันท่วงที เพราะว่าข้อมูลข้างในสำคัญมากกกก ต่อจิตใจ)

และมีวิธีไหนที่จะไม่ให้มัน check disk และ scan disk บ้างคับแบบว่ารำคาญต้องคอยกด Enter เพื่อ cancel เวลามันจะ scan

หมายเหตุ Seagate 80GB IDE คับ ใช้มา 3 ปีก่าละ

ใช้โปรแกรมสแกน HDD ดูครับ

หรือ ลอง back up แล้วลง windows ดูครับ

Comment

วินโดวอาจเอ๋อ

HDD ใกล้จะไป

Comment

สงสัย HDD จะไปจิงๆ ลงวินโดว์สองรอบละ ไม่ดีขึ้นเลย

Comment

เออ แล้วอีกอย่างคับ คือในบางครั้งพอเสียบปลั๊กปุ๊บคอมติดปั๊บ อย่างนี้เข้าข่ายเป็นเพราะอะไรคับ

Comment

Originally posted by familyofme View Post
            เออ แล้วอีกอย่างคับ คือในบางครั้งพอเสียบปลั๊กปุ๊บคอมติดปั๊บ อย่างนี้เข้าข่ายเป็นเพราะอะไรคับ
            เอ่อ อย่างนี้ต้องเช็ค เมนบอร์ด/PSU ด้วยแล้วล่ะครับ

Comment

ตอนเปิดเครื่องได้เสียบพวกแฮนดี้ไดรฟ์หรืออื่นๆที่ทำงานคล้ายกันไว้หรือเปล่าครับถ้าเสียบไว้มันจะสแกนตลอดครับให้ถอดออกก่อน ก็เลือกเอาครับว่าจะถอดๆเสียบๆ หรือจะกดเอ็นเตอร์เอา อิอิ

Comment

Working...
              X