Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอกหน่อยดิใครใช้physicxอยู่มันเป็นไงบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอกหน่อยดิใครใช้physicxอยู่มันเป็นไงบ้าง

มันต่างจากพวกที่ไม่มีphysicxยังไงหรอครับ

เกมต้องออกแบบมารองรับด้วยครับ คล้ายกับที่เกมรองรับ Havok
    เท่าที่เคยเห็นเกมที่ใช้ PhysX มันจะทำงานสองแบบต่างกันคือ ถ้าไม่มีการ์ด PhysX มันก็พึ่ง CPU ในการคำนวณเกมก็จะลดระดับทาง physic ลง เช่นการแตกกระจายของวัตถุจะเห็นไม่ตะการตานัก
    แต่ถ้าเกมมันพบว่ามี hardware PhysX มันก็จะสร้างความหวือหวาในฉากได้มากขึ้น แต่เฟรมเรทอาจตกให้เห็นเมื่อต้อง render ภาพที่ซับซ้อนกว่าเดิม แต่ตอนนั้นการ์ดจอก็ไม่แรงอย่างตอนนี้

ขึ้นอยู่กับเกมว่าจะใช้ฉากที่ให้ PhysX กันมากแค่ไหน บางเกมก็มากเช่น GRAW 1,2 บางเกมก็น้อยที่อาจใช้กับการโบกของผ้าเท่านั้น ไม่ต่างจากการใช้ Havok engine

ไม่ได้มีผลต่อเกมเพลย์เท่าไหร่ เน้นความตระการตาของฉาก โดยเฉพาะระเบิด ที่มีส่วนกับเกมเพลย์ก็คง cell factor มั้งที่ให้โหลดมาเล่นได้ฟรี แต่ผมไม่เคยลอง

Comment

สรุปง่ายๆก็ ไม่มีไอ้ PhysX นี่ก็แสดงผลออกมาได้เหมือนๆกันนั่นแหละ (การ์ดรุ่นใหม่ๆทั้ง ATIและnVidia ก็มีหน่วยคำนวนพวกนี้อยู่แล้ว)

Comment

เท่าที่เคยอ่านมันจะช่วยทำให้ภาพและระบบฟิสิคดูอลังการมากขึ้นและสวยขึ้นอ่ะครับ เช่น วัตถุที่มีการเคลื่อนไหวรวดเร็วและมีจำนวนมากอ่ะครับแต่ไม่ได้ช่วยเรื่องเฟรมเรตครับ

Comment

หมายความว่าทำให้การ์ดจอทำงานมากขึ้นอ่ะสิrenderมากขึ้นอ่ะใช่มะ?

Comment

Originally posted by providence View Post
            หมายความว่าทำให้การ์ดจอทำงานมากขึ้นอ่ะสิrenderมากขึ้นอ่ะใช่มะ?
            เปล่าครับมันทำงานแยกกันอิสระครับการ์ดจอก็ทำงานเท่าเดิมแต่ตัวนี้จะเข้าไปช่วยทำให้ภาพสวยขึ้นและระบบฟิสิคดีขึ้นครับ ชื่อมันบอกอยู่แล้วครับว่าเป็นตัวประมวลผลด้านฟิสิค(ผิดถูกอย่างไรขออภัยมณีครับ)

Comment

อยากรู้ ก็ลองหันไปใช้ 8800GT หรือรุ่นสูงกว่านี้ขึ้นไปดูสิครับ

มันทำให้ "สมจริง"

พิสูจด้วยตา และ ความรู้สึกของคุณเอง

Comment

เสริมเพื่อความกระจ่างครับ http://www.overclockzone.com/spin9/r..._p1/index.html

Comment

มันทำให้เกมส์สมจริงมากขึ้นครับ อย่างฉากในการระเบิดที่เป็นรถวิ่งชนกำแพงหินที่กำแพงแตกลงมามันจะสมจริงขึ้นครับ แล้วการ์ดที่ติด Physicx ทำจะช่วยให้ CPU ไม่ต้องประมูลผลในด้าน Physixc ดูครับทำให้ CPU ไม่ต้องทำงานหนักขึ้นอ่ะครับ

Comment

Working...
                  X