Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอ่อ...รบกวนพี่ๆบอกสูตรลาก E6300 กะ P5Q-E หน่อยคัฟ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอ่อ...รบกวนพี่ๆบอกสูตรลาก E6300 กะ P5Q-E หน่อยคัฟ..

คือ ผมทดแรมมะเปง ง่ะ แต่คร่าวๆ เพิ่ง เปลี่ยนจาก บอร์ด Asus P5B เปง P5Q-E อ่ะคัฟ แรดูฟังชั่นไบออส ของ P5Q-E จะง่ายก่า P5B เยอะเรย ขอสูตรจากพี่ๆและกันคัฟ เปงแนวทาง ไห้น้องๆ คัฟ... ลงทุนขาย กิ๊กกาไบท์ 9600Gt เพื่อซื้อ บอร์ด P5Q-E เรยนะเนี่ย... แฮะๆ
    Attached Files

นี่ เซต *7 หรือ *6 อ่ะ

ทดแรม ไปหาช่องที่ มีให้เลือก 4 ,3 , 2.5 ,2.4 , 2 เลือก 2 ก็จะทดแรมเป็น 1-1

Comment

มาตรฐานของ E6300 ที่คนชอบกันคือ 500X7

ถ้าเป็นเรื่องการทดแรมลองดูในกระทู้อื่นในห้องนี่ดูนะครับ มีเยอะแยะเลยที่สอนการทดแรม

Comment

Originally posted by matoom View Post
        มาตรฐานของ E6300 ที่คนชอบกันคือ 500X7

ถ้าเป็นเรื่องการทดแรมลองดูในกระทู้อื่นในห้องนี่ดูนะครับ มีเยอะแยะเลยที่สอนการทดแรม

ผมลาก E2200 ไม่ถึงบัส 400ซะทีท่าน matoon ช่วยผมหน่อยซิครับ

Comment

Originally posted by oomiN View Post
          นี่ เซต *7 หรือ *6 อ่ะ

ทดแรม ไปหาช่องที่ มีให้เลือก 4 ,3 , 2.5 ,2.4 , 2 เลือก 2 ก็จะทดแรมเป็น 1-1
          อ่อ Ratio Actual *7 คัฟ

คือตอนนี้ผมลองลากบัสCPU อย่างเดว ส่วนบัสแรมปรับเปงออโต้ ... ก้อคือ ลากบัสCPU ไป 420

ไห้ไฟมานไป 1.40 มันก้อจะออกมาประมาน 2.9 GHz นะ แต่บอลากไป 430 เปิดติด เข้าวินโดว์ ด้าย แต่ซักพัก

จอฟ้าเรยแฮะๆ ...ผมคงต้องระเอียดกะการทดแรมนิสนึง...อ๊ะป่ะ เอ่อ คือตอนนี้ CPU ก้อ 2.9 และแถมเปิดเครื่องทิ้งไว้ทั้งคืนเพื่อดูอาการ ก้อปกติดี...มะมีแฮ๊ง อารายเรย... พี่ๆว่าพอแระดีมะ - -*
          Attached Files
          Last edited by prototy; 29 Jul 2008, 15:08:45.

Comment

สงสัยว่าคงจะต้องค่อยๆเพิ่มไฟ CPU ทีละนิดอ่ะครับ จนกว่าจะไม่มีจอฟ้าครับผม

Comment

ใช่ครับ ...

ถ้าเพิ่มบัส แล้วจอฟ้า ก็ต้องเพิ่มไฟ CPU แล้วครับ
              ค่อยๆเพิ่มทีละนิดครับ หาค่าที่มันเสถียรที่สุด
              หรืออาจจะพุ่งไปที่ 1.45 ก่อนก็ได้ แล้วเทสดู
              ถ้าผ่านก็ลองลดให้มันต่ำกว่า 1.45 ดู ถ้าไม่ผ่านก็เพิ่มขึ้นไปอีก

ส่วนบัสแรม เอาคูณ 2.0 ไว้ก่อนนะครับ ตั้งต้นไว้ที่ค่านี้ก่อนเลย
              (ดูจากภาพที่ให้มาก็น่าจะ 2.0 อยู่แล้วนะ)

ผมก็ใช้ตัวเดียวกะคุณแหละครับ e6300
              แต่ใช้กะบอร์ด GA-EP35-DS3R
              ตอนนี้ 444 * 7 ครับ
              ไฟ CPU 1.45 ครับ
              อย่าไปท้อครับ ทำไปเรื่อยๆ สนุกๆ

เอาใจช่วยนะครับ ได้ผลยังไงมาอัพเดทด้วย

ป.ล. รบกวนใช้ภาษาไทยให้ถูกหน่อยนะครับ ตอนแรกกะจะไม่ตอบแ้ล้วครับ
              เบื่อภาษาเวียนหัวแบบนี้ครับ

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
                ใช่ครับ ...

ถ้าเพิ่มบัส แล้วจอฟ้า ก็ต้องเพิ่มไฟ CPU แล้วครับ
                ค่อยๆเพิ่มทีละนิดครับ หาค่าที่มันเสถียรที่สุด
                หรืออาจจะพุ่งไปที่ 1.45 ก่อนก็ได้ แล้วเทสดู
                ถ้าผ่านก็ลองลดให้มันต่ำกว่า 1.45 ดู ถ้าไม่ผ่านก็เพิ่มขึ้นไปอีก

ส่วนบัสแรม เอาคูณ 2.0 ไว้ก่อนนะครับ ตั้งต้นไว้ที่ค่านี้ก่อนเลย
                (ดูจากภาพที่ให้มาก็น่าจะ 2.0 อยู่แล้วนะ)

ผมก็ใช้ตัวเดียวกะคุณแหละครับ e6300
                แต่ใช้กะบอร์ด GA-EP35-DS3R
                ตอนนี้ 444 * 7 ครับ
                ไฟ CPU 1.45 ครับ
                อย่าไปท้อครับ ทำไปเรื่อยๆ สนุกๆ

เอาใจช่วยนะครับ ได้ผลยังไงมาอัพเดทด้วย

ป.ล. รบกวนใช้ภาษาไทยให้ถูกหน่อยนะครับ ตอนแรกกะจะไม่ตอบแ้ล้วครับ
                เบื่อภาษาเวียนหัวแบบนี้ครับ

เหอๆ...ก่อนอื่นโทดทีสำหรับภาษา...แต่ยังไงก้อ...

ขอบคุงงับ....

เอ้ย...

ขอบคุณครับ.. แฮะๆ

เอ่อ แล้วที่CPU-Z ตรงที่สแดงผลช่องแรมไหงมันทึบยังงี้ล่ะครับ...ช่วยชี้แจงทีนะครับเป็นที่เวอร์ชั่นรึป่าวครับ...

Comment

ตรงไหนอ่ะที่ทึบ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    ตรงไหนอ่ะที่ทึบ
                    ตรงส่วนนั้น....อ่ะครับท่านอิมพีเรียล.....คริๆ...

ง่ะ เดวเอาภาพให้ดูครับ....(ขอบคุณ ท่านอิมพีเรียลคอยตอบตั้งกะผมใช้P5Bและ...แฮะๆ จำกันด้ายป่ะมะรู้)

Comment

รู้สาเหตุของจอฟ้าและครับ....^^

เอ่อ เป็นที่เเรมครับ ก้อผมลากมันซะ ไม่บันยะบันยัง สรุป ส่งเครมไปแล้ว และก้อซื้อแรมยี่ห้อ ROX 1024/667 บ้านๆ มาใช้รอ ใช้ๆไป เราก้อข้องใจ ไหนๆ ลองลากดูซักหน่อย...ทดแรมไป 1:1 ไส่ วีคอร์ไป 1.4 และก้อลองลากบัส ไป 450*7 เอ๊ะ เปิดติดวุยย...เอ้าๆๆ งี้ต้องเพิ่มบัสๆ ... ครานี้กดไป 490*7 หูยยย มาแร้วว รีบเอาโปรแกรม ORTHOS มาลองให้ไวๆ รันไปด้าย5นาที จอฟ้าอีกแร่ว..... ก้อเลย ลองลดบัส มาดู 450*7 เอ้าๆๆ ทดสบด้วยโปรแกรมORTHOS อีกรอบ...รอๆๆๆ 10นาทีผ่านไป นิ่ง ... 20 นาทีผ่าน ไป .... 30นาทีผ่านไป ยังนิ่ง...... (พักนึงผมก้อเผลอหลับไปหน้าคอม)zzZZZ....พอตื่นขึ้นมา หูยยยผ่านไป7ชั่วโมงเรย แล่มๆ ... เครื่องสเถียร์ดี แต่CPU ผมลองลากไป500*7ก้อบูตไม่ขึ้นซักที ยัง งงๆ อยู่ ผมก้อคงจะใช้ไปแค่นี้ก่อน...รอแรมกลับมา...อ่ะครับ

ส่วน CPUZ ลองโหลด มาติดตั้งใหม่ก้อใช้ได้ปกติแล้วครับ...

เดวมีอะไรเพิ่มเติมจะมารายงานเรื่อยๆ
                      Last edited by prototy; 2 Sep 2008, 11:26:42.

Comment

เอ้าๆ
                        สู้ๆ น่ะครับ
                        เอาชนะใจตัวเองให้ได้น่ะ
                        555+

Comment

Originally posted by Metal View Post
                          เอ้าๆ
                          สู้ๆ น่ะครับ
                          เอาชนะใจตัวเองให้ได้น่ะ
                          555+
                          จะเล่นน้ำแล้วว.............สู้ให้กระเป๋าเบาไปข้างนึงเรยยยย.....

(พอจะแนะนำชุดน้ำเจ๋งๆหน่อยได้มิท่านๆ)....

Comment

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ....

เย้...แรม OCZII 1024/800 SLI ส่งเครมกลับมาแร้วว ..... แต่.... ช่างที่ผมส่งเครมไปเค้ามี เม้น มาบอก ว่า แรม มันตันที่ บัส900 เหอๆ ....มันน่าจะได้มากกว่านั้นนะ....คือส่งเครมไปนึกว่าจะซ่อมหรือเปลี่ยนใหม่ให้...... เรยอยากจะขอ ความคิดเห็นพี่ๆหน่อย ...มันตัน900 จริงหรือ?????ผมจะได้ส่งไปขอเปลี่ยนอีกรอบ....แต่เท่าที่ลอง ลากดู มันได้ประมานนี้ครับ

ทดแรม 1:1
                            420*7
                            V.Core 1.4
                            มันจะออกมาประมาน 2.9 GHz ทดสอบด้วยโปรแกรม ORTHOS*10 รันไป 5ชั่วโมง ไม่มีปัญหา คือ พยายามยังงัยก็ไม่ถึง 3.0 ซักทีครับ ...
                            แต่ในทางกลับกัน ...ใช้แรม ยี่ห้อ ROX 1024/667 มาลาก ไปยัง3.2ทดสอบด้วยโปรแกรม ORTHOS*9 7ชั่วโมงไม่มีจอฟ้าไม่มีแฮ๊ง...

พี่ๆว่าแรมมันตันหรือแรมมีปัญหาครับ????

http://forums.overclockzone.com/foru...7&d=1217318634

Comment

Working...
                            X