Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดเก่าๆกับ psu ใหม่ๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดเก่าๆกับ psu ใหม่ๆครับ

พอดีมีเครื่องซ่อมครับ

ตัวเมนบอร์ดมีไฟเลี้ยง 4 pin อีก(หรือเรียกอะไร ผมไม่แน่ใจครับ) บอร์ดรุ่นเก่าครับ

ปกติจะมี 20 pin + 4 เต๋า แค่นั้น

แล้วใช้ psu รุ่น ใหม่ๆมันไม่มีเจ้า 4 pin ตัวนี้ครับ

ลองเสียบเปิดเทสดูแล้วมันก็ปกติ

อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ หรือไม่นานก็ได้ มันจะมีปัญหาเปล่า

ความรู้อันนี้ไม่ทันรู้จริงๆครับ แต่ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหา ถามไว้เพื่อความชัวร์ครับ จะส่งเครื่องลูกค้าแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยดัน และตอบครับ

Originally posted by tomodify View Post
    พอดีมีเครื่องซ่อมครับ

ตัวเมนบอร์ดมีไฟเลี้ยง 4 pin อีก(หรือเรียกอะไร ผมไม่แน่ใจครับ) บอร์ดรุ่นเก่าครับ

ปกติจะมี 20 pin + 4 เต๋า แค่นั้น

แล้วใช้ psu รุ่น ใหม่ๆมันไม่มีเจ้า 4 pin ตัวนี้ครับ

ลองเสียบเปิดเทสดูแล้วมันก็ปกติ

อยากรู้ว่าใช้ไปนานๆ หรือไม่นานก็ได้ มันจะมีปัญหาเปล่า

ความรู้อันนี้ไม่ทันรู้จริงๆครับ แต่ผมว่าน่าจะไม่มีปัญหา ถามไว้เพื่อความชัวร์ครับ จะส่งเครื่องลูกค้าแล้ว

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยดัน และตอบครับ

เป็นบอร์ด socket 423[P4 รุ่นแรก] หรือเปล่าครับ หรือพวก 478 ที่เป็นบอร์ด RD RAM อ่ะ เคยเห็น pin พวกนี้อยู่ ต้องดูบางบอร์ดนะครับ บางบอร์ดไม่เสียบก็บูตไม่ติด แต่บางบอร์ดไม่เสียบก็เปิดใช้งานได้ครับ แต่พอใช้ไปนานๆ บอร์ดมันจะเอ๋อๆ ครับ ผมมีอยู่ตัวนึง เป็นบอร์ด DFI เป็น SD RAM ใช้กับ CPU 423 อ่ะ ผมใช้ PSU ธรรมดา(มันหาเปลี่ยนไม่ได้) ตอนนี้ bios เจ๊ง บอร์ดพังไปแหล่ว แต่ไม่คอนเฟอร์มนะครับ ว่ามันเป็นเพราะไอ้ 4 pin นั่นหรือเปล่า

Comment

เป็น 478 ครับ ไม่แน่ใจว่าแรมเป็น sd-ram หรือป่าว ดูคล้ายๆจะเป็น ddr1 ครับ (ยังไม่ได้ดูชัดเจน) แต่น่าจะเป็น ddr1 ถ้า sd-ram คงแพงมาก มัน 512/266x2 ครับ (ซึ่งแน่ใจว่าเป็น ddr1)

แลนออนบอร์ดก็ไม่มีครับ เค้าใช้ไวเลส (ไฮโซซะด้วย) การ์ดจอ gf6200a/128 จะให้ลง audition ด้วย ไดร์ c เหลือ กิ๊กกว่าๆไม่รู้จะทำไงดี จะพาสไว้ไดร์ d ก็เห็น t3entertainment อยู่ไดร์ c ด้วย (เค้าลงแล้วครับ แต่ไม่แน่ใจว่ามันเล่นได้ป่าว ไม่มีไวเลสเทส)

โม้มาซะนาน ว่าแต่เจ้า psu รุ่นนี้พอจะหาซื้อได้หรือเปล่าครับ ผมมีอยู่ตัวหนึ่งเก็บมาจากเครื่องมือ2เก่า มันใช้ได้อยู่(ใส่ alivenf6p+x2 4000+ และ 7300 gt max+hdd 160/7200 ไม่มีปัญหา แต่มันไม่มี opd drive ครับ
      อยากหาของใหม่ประกันเต็มให้ลูกค้าดีกว่าครับ ของเค้า cd-rom 2 ตัว

Comment

Working...
      X