Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะดูตรงไหนครับว่าHDDที่เราใช้อยู่มี NCQ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะดูตรงไหนครับว่าHDDที่เราใช้อยู่มี NCQ

ผมซื้อตัวนี้มาครับBarracuda 7200.10 SATA 3.0Gb/s 250-GB Hard Drive ST 325310AS
    (เป็นตัวบางนะครับ)ซื้อมา2ตัวเอามาต่อเรด0 ใช้ได้เกือบอาทิตย์แล้ว แล้วเพิ่งมานึกได้ครับเรื่องNCQเลยอยากทราบว่ารุ่นที่ผมใช้อยู่นี้มันมีไหม
    แล้วถ้าผมเอามาต่อเรด0 มีNCQ มันจะเร็วขึ้นมาอีกมากไหมครับ หรือว่าไม่จำเป็น
    เพราะผมลองไปเกริ่นๆกับทางร้านที่ซื้อแล้วเขายังไม่ได้ตัดสต๊อกยังไห้เปลี่ยนได้อยู่ครับ

ไม่จำเป็นเลย

NCQ มีหรือไม่ลองโหลด HD Tune มาลงดูครับ

แต่ดูจากเวบรุ่นนี้มันมีอยู่แล้วนิ

Comment

ถ้า RAID0 ปรับ NCQ มันจะทำให้ช้าลงนะครับผมลงเเล้ว เพราะฉนัน NCQ เหมาะสำหรับ HDD ตัวเดียวเท่านั้น

Comment

ดูจาก HD Tune แบบนี้ครับ

ไม่มี ncq

มีncq

Comment

เยี่ยมครับ....ขอบคุณทุกคำตอบ
          แล้วอย่าง คุณbunyawat
          ท่านไปปิดตรงไหนครับหรือว่ามันปิดอยู่แล้วครับ อย่างที่รูปของผมมันติ๊กไว้ทุกช่องเลย
          Attached Files

Comment

ถ้า hdd ใหม่ๆ ที่เป็น sataII ส่วนใหญ่จะเป็น ncq ทั้งหมดแล้วนะครับ

Comment

naruhoto

Comment

Working...
              X