Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชิพ Intel P965 กับที่บอกว่าทดแรมต่ำกว่า FSB ไม่ได้ หมายถึง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชิพ Intel P965 กับที่บอกว่าทดแรมต่ำกว่า FSB ไม่ได้ หมายถึง?

เรื่องชิพ Intel P965 อะคับ ที่บอกว่าทดแรมต่ำกว่า FSB ไม่ได้นี่ หมายถึงว่าบัสของซีพียูกับแรมจะต้องเท่ากันอย่างเดียวใช่ไหมคับ ผมมีแรม Corsair XMS2 อยู่คู่หนึ่ง เขียนว่าบัส 675MHz กำลังว่าจะซื้อ C2D E6300 กับ Asus P5B ถ้าผม oc โดยเพิ่ม FSB ไป 400MHz แรมของผมจะต้องวิ่งตามไปที่ 800MHz ใช่ไหมคับ

แล้วถ้าแรมผมไม่สามารถรันที่บัสสูงกว่า 800MHz ได้ นั่นแสดงว่าไม่สามารถ oc เพิ่มมากกว่านี้ได้อีกเพราะว่าแรมไปไม่ไหวเอง ผมเข้าใจถูกไหม แล้วมีใครเคยลองว่าแรมรุ่นนี้วิ่งที่ 800MHz หรือสูงกว่าได้ไหมคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

เอ่อ แล้ว E6300 นี่ บัสเดิมๆ อยู่ที่ 266MHz (*4 = 1066) ถ้าใช้กับ P965 แล้วแรมมันจะวิ่งเท่าไรอะคับ 533MHz หรือ 1066MHz เนี่ย งงคับ -_-''

Comment

Originally posted by ์Nestle View Post
      เรื่องชิพ Intel P965 อะคับ ที่บอกว่าทดแรมต่ำกว่า FSB ไม่ได้นี่ หมายถึงว่าบัสของซีพียูกับแรมจะต้องเท่ากันอย่างเดียวใช่ไหมคับ ผมมีแรม Corsair XMS2 อยู่คู่หนึ่ง เขียนว่าบัส 675MHz กำลังว่าจะซื้อ C2D E6300 กับ Asus P5B ถ้าผม oc โดยเพิ่ม FSB ไป 400MHz แรมของผมจะต้องวิ่งตามไปที่ 800MHz ใช่ไหมคับ

แล้วถ้าแรมผมไม่สามารถรันที่บัสสูงกว่า 800MHz ได้ นั่นแสดงว่าไม่สามารถ oc เพิ่มมากกว่านี้ได้อีกเพราะว่าแรมไปไม่ไหวเอง ผมเข้าใจถูกไหม
      ^
      ^
      ^
      ถูกต้องครับ

A:แล้วมีใครเคยลองว่าแรมรุ่นนี้วิ่งที่ 800MHz หรือสูงกว่าได้ ไหมคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Q:ม่ายรู้อ่ะคับมะเคยลอง แต่ผมว่าน่าจะได้นะที่ 800MHz เนี่ย ขนาดแรมผมkingstons ตัวธรรมดายังได้900Mhz เลยอ่ะ (FSB450)

Comment

Originally posted by จขกท View Post
        เอ่อ แล้ว E6300 นี่ บัสเดิมๆ อยู่ที่ 266MHz (*4 = 1066) ถ้าใช้กับ P965 แล้วแรมมันจะวิ่งเท่าไรอะคับ 533MHz หรือ 1066MHz เนี่ย งงคับ -_-''
        วิ่งเท่าสเปคที่ระบุใน SPD ของแรมครับ

Comment

Working...
        X