overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากทราบ TV จูนเนอร์ ใช่ไง ต่อกับคอม ดูTV ได้เหรอ งง

OverclockZone Member

Thumbs down อยากทราบ TV จูนเนอร์ ใช่ไง ต่อกับคอม ดูTV ได้เหรอ งง

อยากทราบ TV จูนเนอร์ ใช่ไง ต่อกับคอม ดูTV ได้เหรอ งง

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ชื่อมันก็ตรงตัวอยู่แล้วนะ

ขอความรู้ ครับ ไม่ใช่คำตอบกำกวม โง่ไม่โง่ตรงๆๆครับ

OverclockZone Member tigu's Avatar

ต่อกับจอคอมด้วยสายVGAน่ะ แต่ถ้าจะเล่นเกมps2อะไรเทือกนี้คุณภาพน่าผิดหวังทีเดียว

ยังไม่คอยเข้าใจ แต่มันไม่ใช่อุปกรต่อเพื่อนรับสัญญา โทรทัศน์ เข้าเครื่องคอม แสดงผลออกทางจอภาพเหรอ

ก็ไม่เห็นคุณ nasekas เค้าจะตอบกวนตรงไหนนี่คับ เพราะชื่อมันก็ตรงตัวอยู่แล้วว่า TV Tuner คือตัวรับสัญญาณโทรทัศน์ แล้วเค้าตอบกวนยังไง รู้คับว่าไม่รู้จริงๆ แต่ก็ไม่ควรจะว่าคนที่มาตอบแบบนี้ เพราะคนที่จะมาตอบเค้าก็ไม่รู้ว่าคุณรู้ถึงระดับไหนแล้วเค้าผิดเหรอที่มาตอบ แทนที่คุณจะให้เค้าช่วยขยายความ กลับไปต่อว่าเค้า ว่าจะอธิบายเลยเปลี่ยนใจ เอาเป็นว่าดูรูปเอาละกัน
    Last edited by Pow; 29 Jul 2008 at 11:55:17.

OverclockZone Member nasekas's Avatar

.. ตอบสั้นไป ซวยเลย

.. เอาเป็นว่า tv tuner ก็คือ ตัวรับ tv นั่นแหละครับ(tv=ทีวี + tuner=ตัวปรับสัญญาณ) มันมีทั้งแบบ ต่อคอม หรือ ต่อเข้า monitor เลยก็ได้

.. หารายละเอียดเพิ่มเติม ใน google ได้อีกทีนะครับ

OverclockZone Member tigu's Avatar

อะก็ใจเย็นๆกัน

จขกทเค้าไม่ได้ว่าคุงnaseกวน เค้าว่า"กำกวม" น่ะ คงจะนึกว่าคุงnaseพูดประมาณว่าแค่นี้ก็ไม่รู้ทำนองนั้นถึงได้มีประโยคท้ายจากนั้น

ส่วนคุงnaseก็อาจจะพูดด้วยความที่คุ้นเคยกับเรื่องทำนองนี้ ส่วนคุณจขกท.เองอาจไม่เคยเห็นมาก่อนเลยยังมองไม่เห็นภาพ

แต่ผมว่าในนี้เท่าที่อ่านมาซักพักก็พูดจากันค่อนข้างจะดีนะ มีวุฒิภาวะทางอารมณ์กันค่อนข้างมาก เรื่องจะมาด่ากันนี่แทบไม่มี

OverclockZone Member benzarang's Avatar

555+ สู้ๆครับ อย่าลืมเวลาซื้อดูจอที่ใช้ด้วยนะว่า crtหรือlcd งุงิ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

555+
    มันคืออุปกรณ์เสริมแบบนึง เสียบในเครื่องแบบการ์ดPCIก็มี เป็นสายUSBก็มี บางทีก็เป็นแบบไม่ได้ต่อกับระบบคอมเลย เอาจอภาพมาเสียบกับตัวมันได้เลย

2แบบแรก จะต้องการไดร์เวอร์ติดตั้งด้วย และต้องลงโปรแกรมสำหรับใช้สตรีมและควบคุมตัวอุปกรณ์ เช่นเลือกว่าจะเอาAV หรือสายอากาศมาแสดงภาพ ปรับเสียง หาคลื่น ฟังวิทยุ บันทึกรายการ
    แบบหลัง คือเสียบตัวจอภาพตรงๆกับอุปกรณ์เลย สั่งงานได้ด้วยremote หรือบนตัวเครื่อง

**ถ้าท่านนำเอามาใช้กับLCD เมื่อขยายเต็มจอ ภาพจะเน่าอย่างแรง

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

มันก็ทำงานตามชื่อของมัน

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    555+
    มันคืออุปกรณ์เสริมแบบนึง เสียบในเครื่องแบบการ์ดPCIก็มี เป็นสายUSBก็มี บางทีก็เป็นแบบไม่ได้ต่อกับระบบคอมเลย เอาจอภาพมาเสียบกับตัวมันได้เลย

2แบบแรก จะต้องการไดร์เวอร์ติดตั้งด้วย และต้องลงโปรแกรมสำหรับใช้สตรีมและควบคุมตัวอุปกรณ์ เช่นเลือกว่าจะเอาAV หรือสายอากาศมาแสดงภาพ ปรับเสียง หาคลื่น ฟังวิทยุ บันทึกรายการ
    แบบหลัง คือเสียบตัวจอภาพตรงๆกับอุปกรณ์เลย สั่งงานได้ด้วยremote หรือบนตัวเครื่อง

**ถ้าท่านนำเอามาใช้กับLCD เมื่อขยายเต็มจอ ภาพจะเน่าอย่างแรง
    อธิบายละเอียดดีครับ ผมก็มีอยู่ตัวนึงแต่เลิกใช้ไปแล้วความคิดผมนะบ้านก็มีทีวีนี่หว่าจะมานั่งดูกะคอมให้ปวดจิตทำไม ก็เข้าใจครับว่าอยากให้คอมทำได้ทุกอย่างแต่เท่าที่ลองมาทั้งหมดก็เห็นจะมีดูทีวีนี่แหละที่มันไม่เวิร์คกว่าเค้าเลยตัดสินใจพับโครงการดีกว่าครับ เหมือนเอาวีดีโอซีดีมาเปิดดูกะคอมแล้วขยายเต็มจออ่ะครับภาพเน่าสุดๆแต่ถ้าเปิดกะเครื่องเล่นซีดีนี่ภาพชัดกิ้ก เลยคิดว่าดีแล้วแหละที่มันแยกกันอ่ะ อิอิ

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ผมก็ใช้ครับ TV Tuner แต่ว่าตั้งแต่ซื้อมาใช้ ไม่เคยเอามาดูทีวีเลย เอาไว้ฟัง FM อย่างเดียว ห้องผมไม่มีสเตอริโอ

TV Tuner มันดีตรงที่สามารถอัดรายการเป็นไฟล์รูปแบบต่างๆเก็บไว้ดูได้นี่แหละครับ

OverclockZone Member panus_l's Avatar

มี 2 แบบคือ แบบ
    1 Card ==> ต่อเข้า PCI slot เล่นคอมไป ดูไปได้ อัดได้
    2 Box = = > ใช้สายสัญณา VGA ร่วมกันถ้าดูโทรทัศน์ เปิดคอมไม่ได้..

ประมาณนี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks