Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยด้วยครับ 1080p กับ lcd42นิ้ว ภาพแตกเละ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยด้วยครับ 1080p กับ lcd42นิ้ว ภาพแตกเละ

ตอนนี้ผมใช้
    Cpu: core2duo 3.0ghz
    Ram 4.0gb
    Vga : XFX GF8600GT 256MB

ต่อ DVI จากการ์โจอ to HDMI เข้าจอ LCD 42 นิ้ว เป็น FULL HDแท้ ผมปล่อยสัญญาณที่ 1080p ปรากฎว่า ภาพแตก เป็นจุด กระพิบ +เต้นด้วยฮะ ผมสังเกตที่desktopมีจุดๆ ขึ้นมาเต็มเหมือนDead Pixelเลย แต่ถ้าเปิด เป็น 720P กลับไม่มีปัญหาเลย

ไม่ทราบว่าเป็นที่การ์ด หรือ เป็น ที่TVครับ แต่ถ้าผมเปิดที่ 1080i ภาพ ชัดดีไม่มีปัญหา แต่มันคาใจมากเลยครับ ว่าทำไม 1080p ถึงเล่นไม่ได้เพราะซื้อLCD full-hd เพื่อการนี้โดยเฉพาะเลยครับ

ขอบคุณครับ

รองปรับจอให้เฟรมเรตสะ60>>Hz ครับอาจแก้ได้
    เรื่องนี้ผมความรู้น้อยรอคนอื่นมาตอบดีกว่า

Comment

จอ LCD ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

Comment

Originally posted by เบ็น View Post
        จอ LCD ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไรครับ

JVC LT-42GZ78

Spec ตามนี้ครับ
        http://www.jvc-asia.com/main/lcd_asi...spec_GZ_ZF.pdf

คือผมก็ยัง งง งง อยุ่ คือ ถ้าเป็น 720p ผมจะปรับที่ 1280 x 720 ,50 mhz ใช้ได้ไม่มีปัญหา แต่ถ้าผมปรับ resolution มากกว่า 1280x720 แล้วปรับ refresh rates มากว่า 30mhzขึ้นไป มันจะตัด เข้าโหมด 1080p เลยครับ แต่ภาพเน่ามาก ดูไม่ได้เลย แตกด้วย เหมือน พลังของการ์ดจอไม่เพียงพอ แต่ถ้าปรับ ความละเอียดสูงๆที่ 1920 x1080 refresh rates ไม่เกิน 30 มันจะตัดเข้า 1080i ครับ ภาพชัดแจ่ว

ช่วยชีแนะทีครับ

Comment

ช่วยดันครับ

Comment

ช่วยถ่ายภาพจากจอมาให้ดูเทียบได้หรือเปล่าครับ ระหว่า 1080i กับ 1080p คืออยากจะเห็นชัดๆว่าภาพเน่า แตก ในความหมายของคุณเป็นอย่างไรน่ะครับ จะได้วิเคราห์ได้ตรงจุด

Comment

เดี่ยว เย็นนี้ผมกลับไปถ่ายภาพให้ดูครับ

Comment

ขอถามหน่อยนะครับ ถ้ามีเครื่องเล่นDVD ที่มีช่อง HDMI ต่อออกไปจอ LCD ซัก 32-40 นิ้ว แล้วดูหนัง DVD จะให้ภาพที่ดีกว่าต่อช่อง s-vido หรือ AV ธรรมดาป่าวครับ

แล้วก็มีหนัง HD เป็นไฟล์ .mkv 1280x720 ในคอม ต่อออกด้วยสาย s-video ไป LCD ซัก 32-40 นิ้ว จะให้ภาพชัดเป็น 1280x720(HD) ป่าวครับ

Comment

ถ้าต่อดูจอ LCD 32-40 นิ้วด้วย S-Video ฟันธง ภาพคนละเรื่องกับ HDMI ครับ โดยเฉพาะไฟล์ HD ยิ่งจะเห็นความแตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

Specification ของ S-Video มันมี Bandwidth ที่ต่ำ ผมคิดว่ามันคงไม่สามารถแสดงผลเป็น HD แท้ๆได้นะครับ แต่ถ้าดูพวก DVD ก็อาจจะพอไหวครับ แต่ยังไงก็สู้ HDMI ไม่ได้เลยครับ

Comment

แล้วเครื่องเล่น DVD ที่มี HDMI ละครับ ต่อมาจอ LCD แล้วภาพ จะแตกป่าวครับ
                    อธิบายไม่ถูก
                    พอดีว่าจะซื้อ LCD 32-40 ยังเลือกไม่ถูก แล้ว จะหาเครื่อง DVD ที่มี HDMI แล้วก็ มีโน็ตบุคที่มีs-videoกับvga มีไฟล์ HD อะครับ เลยอยากรู้ว่า แต่ละอย่างจะ ให้ความละเอียดยังไง
                    ถ้าเครื่อง dvd คงใช้ hdmi
                    คอมใช้ s-video หรือ vga port

Comment

Originally posted by YETTAMON3 View Post
                      ขอถามหน่อยนะครับ ถ้ามีเครื่องเล่นDVD ที่มีช่อง HDMI ต่อออกไปจอ LCD ซัก 32-40 นิ้ว แล้วดูหนัง DVD จะให้ภาพที่ดีกว่าต่อช่อง s-vido หรือ AV ธรรมดาป่าวครับ

แล้วก็มีหนัง HD เป็นไฟล์ .mkv 1280x720 ในคอม ต่อออกด้วยสาย s-video ไป LCD ซัก 32-40 นิ้ว จะให้ภาพชัดเป็น 1280x720(HD) ป่าวครับ
                      ภาพออกมาดีกว่า AV/S-video(ภาพที่ได้จาก2สายนี้เหมือนกัน) ครับ แต่dvd มานก็แค่480p อะครับภาพ

ส่วนหนังhi-def ต่อ S-video ก็จบกันเลยครับ ดูdvdก็เหลือแหล่แล้วถ้าใช้ S-video

ท่านลองใช้แค่ Component เทียบกับ AV/S-video แค่นี้ก็เห็นความต่างแล้วครับ ภาพจะคมต่างกันเลย

Comment

ถามเองตอบเองเลย เหะๆ

ทราบปัญหาแล้วครับ

สาย HDMI ถ้ายาว เกิน 5 เมตร เช่นที่ผมใช้ อยุ่ ยาวประมาณ 10 เมตร สัญญาณมันจะ dropครับ
                        ลองสายสั้นๆ ไม่มีปัญหาเลยครับ

Comment

ต่อแบบ HDmi หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by boyopo View Post
                            ถามเองตอบเองเลย เหะๆ

ทราบปัญหาแล้วครับ

สาย HDMI ถ้ายาว เกิน 5 เมตร เช่นที่ผมใช้ อยุ่ ยาวประมาณ 10 เมตร สัญญาณมันจะ dropครับ
                            ลองสายสั้นๆ ไม่มีปัญหาเลยครับ
                            10เมตร ต่อไปข้างบ้านหลอกครับ ยาวจริงๆ -*- 5เมตรก็ยาวมากแล้ว

ถ้าต้องการใช้ยาวๆ เห้นเค้าว่ากันนะ ต้องใช้สาย คุณภาพสูงๆ ที่มานแพงๆ สัญญานdropน้อย

Comment

เอ่อ ไหนๆก็มาเรื่องนี้แล้ว ของผมlcd Braviaw400a 32 นิ้ว ต่อ dvi มันได้แค่ 1360*768 เ้องครับ ปรับไป1920*1080 ไม่ได้ มันเขียนว่า ไม่รองรับสัญญาณนี้โปรดปรับช่องต่ออกจากpc(ขึ้นที่TV) หรือต้องใช้HDMI ส่วนกาดจอ hd4870ครับ รบกวนช่วยด้วยครับ

Comment

Working...
                              X