Announcement

Collapse
No announcement yet.

Integrated Amp ที่ต่อซัฟได้ VS AVR

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

...
    Last edited by JO; 29 Jul 2008, 20:42:06.

Comment

ถ้าดึงที่เสียบ pre out กับ main in ออกแล้วเสียงคู่หน้าจะไม่ออกครับ แต่ถ้าเสียบที่ปิดไว้ทั้งคู่เหมือนเดิม มันถึงจะออกที่คู่หน้าเหมือนเดิม

ถ้าต่อ pre out เข้าซับแต่ปล่อย main in ไว้ว่างๆเสียงคู่หน้าจะไม่ออกครับ แต่ซับออก

ถ้าต่อซับจากช่อง out ตามรูปที่วงไว้ เสียงซับก็ไม่ออกครับ

ชัก งงๆ แระ

Comment

เจอวิธีแก้แล้วครับตัวที่มันปิดไว้คือมันโยงสัญญาณ Loop ไว้อะครับระหว่าง Pre-Out กะ Main-In

ให้ใช้ตัว RCA Splitter 1ออก2 (ตามรูป) เสียบตรง Pre-Out ของ NAD C320BEE ช่อง L 1ตัวนึง ช่อง R อีก1ตัว

แล้วพ่วงสายโดยขานึงให้ต่อสายเข้าที่ Active Sub ขานึงต่อเข้า Pre-In ของ NAD C320BEE ครับ

คราวนี้ออกแน่นอนทั้งคู่หน้าและ Active Sub
        Last edited by JO; 13 Aug 2008, 18:17:50.

Comment

Originally posted by romeoh View Post

ถ้าต่อซับจากช่อง out ตามรูปที่วงไว้ เสียงซับก็ไม่ออกครับ

ลองเสียบสัญญาณขาเข้าจาก CD-Player เข้าที่ TAPE1-IN และต่อ TAPE1-Out เข้า SUB ดูครับ(ให้ลด Vol. Sub ให้ต่ำๆไว้ก่อนเปิดนะครับเพิ่มค่อยเปิดเพิ่ม) แล้วก็กด TAPE1 Monitor

Comment

โอ้ว
            วิธีนี้คิดไม่ถึง
            จดๆ

Comment

พวกสปริตเตอร์เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองไปซื้อมาลองดูครับ

เป็น rca สปริตเตอร์ 1หัวrca ออก 2หัวrcaใช่ไม๊ครับ

Comment

Originally posted by romeoh View Post
                พวกสปริตเตอร์เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองไปซื้อมาลองดูครับ

เป็น rca สปริตเตอร์ 1หัวrca ออก 2หัวrcaใช่ไม๊ครับ
                ใช่ครับตามรูปนั้นเลยครับแต่แนะนำแบบรูปที่1สีทอง

ส่วนรูปที่2ด้ามพลาสติกนี้คิดว่าเสียบไม่ได้แน่หัวจะบังช่อง Main-IN
                Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:00.

Comment

ถ้าไม่ใช้ splitter ได้จะดีครับ
                  เพราะผมเคยใช้ เสียงแย่จริงๆ

ผ่านน้อยสุดเป็นดีคับ

Comment

Originally posted by JO View Post
                    ลองเสียบสัญญาณขาเข้าจาก CD-Player เข้าที่ TAPE1-IN และต่อ TAPE1-Out เข้า SUB ดูครับ(ให้ลด Vol. Sub ให้ต่ำๆไว้ก่อนเปิดนะครับเพิ่มค่อยเปิดเพิ่ม) แล้วก็กด TAPE1 Monitor
                    tape1 in/out เสียบแล้วกด TAPE1 Monitor พอกดแล้ว ก็ออกแต่คู่หน้าครับ ซับยังไม่ออกเหมือนเดิม (ซับ x3)
                    ลองทั้ง tape 1 ทั้ง tape 2 แล้วซับไม่ออกทั้งสองช่องเลยครับ

หรือว่าเป็นเพราะซับ x3 ?

Comment

tape1 in/out เสียบแล้วกด TAPE1 Monitor พอกดแล้ว ก็ออกแต่คู่หน้าครับ ซับยังไม่ออกเหมือนเดิม (ซับ x3)
                      ลองทั้ง tape 1 ทั้ง tape 2 แล้วซับไม่ออกทั้งสองช่องเลยครับ

หรือว่าเป็นเพราะซับ x3 ?
                      งั้นลองเอา CD-Player เสียบเข้า TAPE2 IN แล้ว Sub เสียบเข้า TAPE1 Out ดูครับแล้วกด Monitor TAPE1 ดูครับ

เท่าที่อ่านจากคู่มันบอกให้เลือก Source แล้วเลือก TAPE1 Monitor แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเครื่องมันต้องมีวิธีกดยังไงลองดูครับ

คู่มือมันบอกว่าจะให้ Line Out ทำงานได้ตามรูปอะครับ
                      Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:00.

Comment

ไม่เคยใช้ Active ซับ มาเสียบกับ Int. Amp เลยไม่รู้จะแนะนำยังไง

แต่ใช้ Passive ซับอยู่ เสียบที่ช่อง Tape-2 Out ส่วนลำโพงหน้าเสียบช่อง CD เสียงก็ออกปกติครับ

แต่ต้องไปปรับเสียงซับ แยกจาก Int. Amp ตามที่ท่าน Jo กล่าวไว้ตอนแรกๆ

เคยถาม Sale ที่ขาย NAD เค้าไม่แนะนำให้เสียบซับ ที่ช่อง Pre-Out หรือ Main-Inครับ เลยไม่ได้ลอง

Comment

ลองต่อซับเข้า line out tape2 ,input เป็นช่อง line in tape 1 monitor แล้วกดที่อินทิเกรดแอมเป็น tape 1 monitor กับ tape 2 ตอนนี้ซับก็ออกแล้วแต่เสียงซับไม่ดีเลย 555 มัวๆ ฟังดูไม่เข้ากับ ไงไม่รู้ สงสัยต้องลองซับดีๆเสียงน่าจะโอเคกว่านี้

ส่วนช่อง preout กับ main in นั้นต้องเสียบที่ปิดไว้เหมือนเดิมไม่งั้นเสียงคู่หน้าก็ไม่ออก ออกแต่ซับ

ขอบคุณ คุณ JO และทุกๆท่านมากที่ให้ความรู้ใหม่ๆ

เดี๋ยวไปลองหาซับดีๆกว่านี้มาลองดีกว่า
                          Last edited by romeoh; 30 Jul 2008, 03:37:25.

Comment

ลองต่อซับเข้า line out tape2 ,input เป็นช่อง line in tape 1 monitor แล้วกดที่อินทิเกรดแอมเป็น tape 1 monitor กับ tape 2 ตอนนี้ซับก็ออกแล้วแต่เสียงซับไม่ดีเลย 555 มัวๆ ฟังดูไม่เข้ากับ ไงไม่รู้ สงสัยต้องลองซับดีๆเสียงน่าจะโอเคกว่านี้

ส่วนช่อง preout กับ main in นั้นต้องเสียบที่ปิดไว้เหมือนเดิมไม่งั้นเสียงคู่หน้าก็ไม่ออก ออกแต่ซับ

ขอบคุณ คุณ JO และทุกๆท่านมากที่ให้ความรู้ใหม่ๆ

เดี๋ยวไปลองหาซับดีๆกว่านี้มาลองดีกว่า
                            เป็นอันว่าคู๋หน้า + ซับแล้วใช่ไหมครับ แต่วิธีนี้ต้องปรับ Vol. 2จุด เวลาเพิ่มหรือลดเสียง

ลองหา RCA Splitter มาลองตามรูปนี้ดูครับจะได้ปรับ Vol. แค่จุดเดียวสะดวกกว่า
                            Last edited by JO; 9 Feb 2009, 09:02:21.

Comment

Originally posted by JO View Post
                              เป็นอันว่าคู๋หน้า + ซับแล้วใช่ไหมครับ แต่วิธีนี้ต้องปรับ Vol. 2จุด เวลาเพิ่มหรือลดเสียง

ลองหา RCA Splitter มาลองตามรูปนี้ดูครับจะได้ปรับ Vol. แค่จุดเดียวสะดวกกว่า
                              คู่หน้า + ซับ ออกได้ปกติแล้ว และต้องปรับ volume สองจุดและต้องหาจุดที่มันบาลานซ์อย่างที่คุณ JO บอก

ส่วน splitter เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปซื้อมาลองละกันครับ สรุปคือต้องใช้ splitter สองตัว สาย rca แบบเส้นเดี่ยวซักสี่เส้น ?

ขอบคุณอีกทีที่ช่วยทุกคำถามเลยครับ
                              Last edited by romeoh; 30 Jul 2008, 04:13:36.

Comment

ประมาณนี้หรือเปล่าครับ สำหรับการต่อ splitter
                                Attached Files

Comment

Working...
                                X