Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2180 อยากแรงครับ ช่วยที มือใหม่อยากแรงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2180 อยากแรงครับ ช่วยที มือใหม่อยากแรงครับ

ช่วยสอนผมคลอกทีนะครับ ท่านที่ว่างๆรบกวนสละเวลาหน่อย ลองอ่านวิธีคลอกแล้ว มันยังไม่ค่อยกระจ่างสักเท่าไหร่ อยากได้สัก3.0ครับ
    สเปค
    e2180 ซิงค์เดิม
    winfast px8500gt
    kingston 2g*1 800
    supply 680 w
    บอร์ดของ p5kpl ครับ
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by dspong; 29 Jul 2008, 16:38:18.

ปรับ FSB ไป 300 เลยคับ แรง สมใจแน่นอน

Comment

ปรับแต่bus ใช่ไหมครับ ไฟเดิมๆเหรอ รบกวนท่านช่วยอธิบายลายเอียดหน่อยเด้อครับ เอาแบบแหล่มๆแต่ไม่พังนะ ขอบคุณเด้อ

Comment

เอาวิธีผมนะ
        1.เอาแรมตั้งไว้ auto ทั้ง bus ทั้ง ไฟแรม
        2.ลาก cpu ที่ ตัวคูณ 8 bus 300 ไฟ auto ถ้าผ่านให้เพิ่มบัสทีละ 10 จนกว่าจะไม่ได้ไม่น่าเกิน 400
        ทำแบบเดียวกันกับตัวคูณอื่น ชอบความเร็วที่ตรงไหนก็ตามนั้น
        3.เมื่อ cpu เสถียรดีแล้วก็ลองมาลากบัสแรมตั้งไฟไว้ auto (เดาว่าแรมท่านบัส 800)เอาบัส 850 ก่อน ถ้าผ่านเพิ่มไปทีละ 10 จนกว่าไม่ผ่าน ให้กลับไปค่าเดิมบัสล่าสุดที่ผ่านเพิ่มแรมไฟทีละ 0.1 อย่าให้เกิน 2.0 แล้วลองเพิ่มบัสเข้าไปใหม่ทีละ 5 ทีละ10 ก็ว่าไป
        คอยเช็คอุณหภูมิ cpu ด้วยครับ
        เอาแค่นี้ก่อนน่าจะได้แนวทางพอสมควร
        Last edited by keanyu; 29 Jul 2008, 16:49:08.

Comment

ดันไปก่อน...หุหุ

Comment

ขอบคุณทุกท่านนะที่สละเวลา คือจะลองหลายทีแล้วล่ะครับ แต่กัวพัง พอดีงบหมด จะลองดูนะครับ แล้วจะเข้ามารายงานว่าพังหรือไม่พัง

Comment

ทดแรม 1:1 แล้ว ขึ้นบัสเลยครับ เล่นที่ 333*9 3.0 เลยบัสสวยดี ไฟเดิมๆเอาอยู่สบาย

Comment

ปัญหามีอยุ่ว่า ไม่มีให้ปรับตัวคูณครับ แล้วตัวคูณของผมเหมือนจะเป็นออโต้เอาซธด้วยสิ มันอยู่ที่*6กะ*10อ่าครับ เวลาอยุ่เฉยๆจะเป็น*6 แต่พอเล่นเกมจะเป็น*10 งงอ่า
                ผู้รู้ช่วยชี้แนะ แรมผม677นะครับ

Comment

ยังคงรอคำชี้แนะอยู่นะครับ รบกวนซะเวลาด้วย เด็กใหม่อยากแรง

Comment

*6 *10 นี่ลองหาแถวๆนี้ดูครับ เยอะ

Comment

เจอแล้วครับตัวคูณแต่ปัญหาอยู่ที่ผมปรับตัว*8bus300 แล้วลองเทสดูมาเช็คใน cpu-z ดูมันก้อยังวิ่งที่*6กะ*8อยู่อ่าครับเป็นเพราะช่วยชี้แนะนำ เวลาไม่ใช้โปรแกรมตัวคูณอยู่ที่*6 แต่ถ้าใช้โปรแกรมอยู่*8

Comment

ลืมบอกอีกอย่างครับ ที่บอร์ดผมมีแบบ auto overclock ปรับได้มากสุดที่30เปอเซ็น ผมได้ทำการลองดูไม่มีปัญหาในการใช้งานแต่อุณหภูมิกระโดดไปที่49-50 ความที่2.6 แบบนี้ควรใช้ตัว auto ไหม
                        *ปล. 300*8 รันได้สักพักจอฟ้าแล้วครับ
                        **ปล. กลับมาใช้แบบเดิมก่อน รอผู้รู้จริงมาแนะนำครับ
                        ******ปล. เลี้ยงลูกลูกครับ แล้วจะมาลุยต่อ

Comment

Originally posted by dspong View Post
                          เจอแล้วครับตัวคูณแต่ปัญหาอยู่ที่ผมปรับตัว*8bus300 แล้วลองเทสดูมาเช็คใน cpu-z ดูมันก้อยังวิ่งที่*6กะ*8อยู่อ่าครับเป็นเพราะช่วยชี้แนะนำ เวลาไม่ใช้โปรแกรมตัวคูณอยู่ที่*6 แต่ถ้าใช้โปรแกรมอยู่*8
                          ปิดC1Eในไบออส

Comment

แล้วทำไมไบออสผม ไม่มีตัวปรับไฟ cpu กะ ram เลยครับ ชี้แนะด้วย

Comment

แวะมาดู

Comment

Working...
                              X