overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ช่วยด้วยคับ จอโน๊ตบุ๊ก เกิดอาการแปลกๆคับ

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วยคับ จอโน๊ตบุ๊ก เกิดอาการแปลกๆคับ

คือว่า มันมีอาการแบบนี้ครับ ไม่มีรูปให้ดู

ในจอนะคับ
    เป็นเส้นไขว้กันเป็นตารางหมากรุกขนาดเล็กมากๆ หลากหลายสี วิ่งไปวิ่งมา(สวยมาก) เต็มจอเลยครับ

ท่านใดเคยมีอาการแบบนี้บ้างครับ มันเป็นตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่องเลยนะครับ แต่มันก็เข้าวินโดว์ได้ปกติเพราะได้ยินเสียง ตอนถึง welcome ของ win xp ครับ แต่ภาพ ไม่มีครับ มีแต่เส้น

เป็นที่ตัวจอ หรือ การ์ดจอ หรือ อื่นๆ ท่านใดเคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างครับ

ถ้าเป็นที่ตัวจอแล้วเปลี่ยนใหม่ราคาจะตกประมาณเท่าไหร่เหรอครับ จอขนาด 14.1 นิ้ว BenQ S41

หมดประกันแล้วนะครับ ผมสงสัยว่าจะเป็นที่จอมากกว่านะครับ เพราะ ตั้งแต่ซื้อมา ผมไม่เคยปิดเครื่องเลยครับ ปีกว่าๆ ^^ แต่ไม่มีอาการเฮ้งแต่อย่างใด (รุ่นนี้สุดยอดเลยครับ) มีอาการแต่จอเนี่ยแหละคับ

ช่วยกันรักษาเครื่องผมทีครับ ขอบพระคุณมากครับ

......................................................................................................
    วันนี้วันภาษาไทยแห่งชาติ โปรดร่วมกันใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง
    ......................................................................................................
    Last edited by raatasamut; 29 Jul 2008 at 19:27:24.

OverclockZone Member saksith's Avatar

ไม่เคยใช้เลย ลองลงวินโดว์ใหม่สิคับ หายนะ เพราะที่บอกมาเนี่ยเหมือนวินโดว์พังอ่ะนะ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

การ์ดจอครับ

ลองลบแล้วลงไดรเวอร์ใหม่ดูครับ

อาจจะหาย

แต่ของผมเป็นตลอดเลย

ตอนนี้ไปนอนอยู่ศูนย์เครมแล้ว

กลับจากศูนย์คงจะขายแล้วไปใช้ asus หรือไม่ก็ Dell แล้วหล่ะครับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

อาจจะเป็นที่ตัว VGA BD. หรือไม่ก็จอครับ ลองส่งศูนย์ดูครับ
    วันนี้วันภาษาไทยแห่งชาติ โปรดร่วมกันใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง
    จขกท.ยังโพสต์ภาษาไทยไม่ถูกเลยครับ
    ครับ => คับ

คือว่ามันเพิ่งจะเป็นเองครับ ไดร์เวอร์การ์ดจอก็มาตั้งแต่ซื้อเลยครับ ยังไม่ได้ลงใหม่เลยครับ

คือมันเป็นตั้งแต่กดสวิสเปิดเครื่องเลยครับ เป็ยตั้งแต่หน้า dos เลยครับ

หรือว่ามันอาจจะเป็นที่ตัวยิงภาพครับ
    Last edited by raatasamut; 29 Jul 2008 at 19:30:48.

Quote Originally Posted by Alderwood View Post
    อาจจะเป็นที่ตัว VGA BD. หรือไม่ก็จอครับ ลองส่งศูนย์ดูครับ

จขกท.ยังโพสต์ภาษาไทยไม่ถูกเลยครับ
    ครับ => คับ

แก้แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ เหลือแต่ส่วนหัวข้อกระทู้ซึ่งไม่สามารถแก้ได้ ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

มีจอ CRT LCD นอกมั๊ยเอ่ย

ลองต่อดูครับ

ถ้าเป็นแสดงว่าที่การ์ดจอ

ถ้าไม่เป็นก็น่าจะสายแพครับ

จอนอกมีครับ
    แต่ว่าผมไม่ได้ตั้งแสดงผล 2 จอเอาใว้ครับ
    มันเลยไม่ติดครับ

อ้อ ส่วนเรื่องไดร์เวอร์น่าจะไม่ใช่แน่นอนครับ เพราะผมได้ลองถอดฮาร์ดดีสออกแล้วใส่อีกตัวก็เป็นครับ หรือไม่ใส่เลยก็เป็นครับ

OverclockZone Member disslove's Avatar
    เจียงใหม่(มาโตยอี้)

Quote Originally Posted by Sippaphas View Post
    การ์ดจอครับ

ลองลบแล้วลงไดรเวอร์ใหม่ดูครับ

อาจจะหาย

แต่ของผมเป็นตลอดเลย

ตอนนี้ไปนอนอยู่ศูนย์เครมแล้ว

กลับจากศูนย์คงจะขายแล้วไปใช้ asus หรือไม่ก็ Dell แล้วหล่ะครับ
    ของท่านhpเหมือนกันเหรอคับ ผมโดนแล้วเข็ดเลย....

OverclockZone Member recca's Avatar

น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ
    เห็นมีข่าวลือว่า8400m กะ8600mมีโอกาศเป็นแบบนี้ทุกเครื่องเลย

ตอนนี้HPเขาประกาศเพิ่มระยะประกันให้อีก1ปีสำหรับโน๊ตบุ๊คที่ใช้การ์ดจอนี้
    แล้วก็ออกbiosใหม่ให้พัดลมทำงานเต็มที่ด้วย

s41ของผมก็เป็นครับ หมดประกันแล้วด้วย ไม่รู้ว่าเมื่อไรbenqจะออกมาประกาศยืดระยะประกันบ้าง

ใช่แล้วครับ อาการตรงกับที่เว็บ Dell บอกเปี๊ยบ

มันเป็นที่การ์ดจอเสียครับ ถ้าหมดประกันแล้วคงต้องเปลี่ยนเมนบอร์ดกันเลยครับ

OverclockZone Member YaKuChiJi's Avatar

Quote Originally Posted by recca View Post
    น่าจะเป็นที่การ์ดจอครับ
    เห็นมีข่าวลือว่า8400m กะ8600mมีโอกาศเป็นแบบนี้ทุกเครื่องเลย

ตอนนี้HPเขาประกาศเพิ่มระยะประกันให้อีก1ปีสำหรับโน๊ตบุ๊คที่ใช้การ์ดจอนี้
    แล้วก็ออกbiosใหม่ให้พัดลมทำงานเต็มที่ด้วย

s41ของผมก็เป็นครับ หมดประกันแล้วด้วย ไม่รู้ว่าเมื่อไรbenqจะออกมาประกาศยืดระยะประกันบ้าง
    HP ของประเทศไทยหรือป่าวครับ หรือ ของต่างประเทศ

OverclockZone Member turionx2's Avatar

chip(หาย)VGA ครับ

Bookmarks

Bookmarks