Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<= การ์ดจอแยกในNotebookนี่มันติดอยู่บนบอร์ดเลยเหรอครับ =>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <<= การ์ดจอแยกในNotebookนี่มันติดอยู่บนบอร์ดเลยเหรอครับ =>>

พอดีเพื่อนผมใช้ BenQ S41 อ่ะครับแล้วชิปการ์ดจอเจ้งครับ
    ที่ศูนย์บอกต้องเปลี่ยนบอร์ดเลยครับผม เพราะมันติดมากับบอร์ด
    ต้องรอ 2 อาทิตย์ เพราะเรือจะมาส่งอะไหล่ทุกๆ 2 อาทิตย์แถมต้องยังรอคิวอีก(ขอบ่นหน่อย)

ส่วนตัวผมคิดว่ามันน่าจะถอดเปลียน่ได้เหมือน CPU อ่ะครับ

ใครรู้ช่วยบอกที่ครับ ขอบคุณครับผม

มันก็ถอดเปลี่ยนไม่ได้ทุกตัวครับ จะเป็นบางรุ่น บางยี่ห้อเท่านั้น

Comment

s41ถอดไม่ได้คับ ที่ถอดการ์จอได้ราคาหลายตังอยู่คับ

Comment

แต่ลองเช็คดีๆนะคับบางทีไม่ใช่การ์ดจอนะ เป็นที่ชิบบางตัวก็ได้นะ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดอ่ะเป็นต้นว่าไม่ขึ้นไบออส

Comment

Originally posted by disslove View Post
          แต่ลองเช็คดีๆนะคับบางทีไม่ใช่การ์ดจอนะ เป็นที่ชิบบางตัวก็ได้นะ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดอ่ะเป็นต้นว่าไม่ขึ้นไบออส
          อ้อ...เข้าวิน..ได้เลยครับแต่ภาพแตกครับผม ลองลงdriverใหม่ วินโดว์สใหม่ แล้วครับ
          ไม่หาย จนกระทั่งตอนบูตผ่าน BIOS ก็แตกครับผม

Comment

ถึงเค้าจะเรียกการ์ดจอแยก แต่ส่วนใหญ่ก็เป้นชิพการ์ดจอแปะอยู่บนบอร์ดนะครับ มีน้อยรุ่นจริงๆที่เป็นการ์ดMXMแยกเลย

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
              ถึงเค้าจะเรียกการ์ดจอแยก แต่ส่วนใหญ่ก็เป้นชิพการ์ดจอแปะอยู่บนบอร์ดนะครับ มีน้อยรุ่นจริงๆที่เป็นการ์ดMXMแยกเลย
              มันก็เป็นเหมือนชิปเซ็ตเลยใช่มั้ยครับผม

Comment

ใช่ครับ คำว่าการ์ดจอแยกที่เรียกๆ กัน หมายถึงมันแยก chip vga ออกมาและมี ram เป็นของตัวเอง ไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของ chipset ที่แชร์ ram จากระบบเท่านั้นเองครับ

Comment

บางรุ่นเปลี่ยนได้ครับ เช่น Dell ^^ แต่เปลี่ยนไม่คุ้มครับแค่ตอนเคลมมันถอดได้อะนะ

Comment

บ้านเรามียังไม่รู้เลย MXM เนี่ย

Comment

Originally posted by saksith View Post
                      บ้านเรามียังไม่รู้เลย MXM เนี่ย
                      นั่นสิ ผมไม่รู้เรื่องเลย=='

Comment

mxm บ้านเราก็มีมานานแล้วแต่เป็นบางรุ่น
                        asus f8 g1
                        acer 59xx 69xx และคิดว่ามีอีกหลายรุ่น
                        อยากรู้เปิดเครื่องดูเลยครับ อิอิ

Comment

อยากลองเปลี่ยนไหมครับ พร้อมแนะวิธี แต่ไม่รับผิดชอบเด้อ
                          มี ชิพ ให้ด้วยนะ nvidia
                          NF-G6150-N-A2

Comment

Acer รุ่น 8400M G ก็เป็น MXM แยกได้เหมือนกัน

Comment

แบบนี้เป็น MXM หรือเปล่าครับ แกะมาจาก A8 เน้อ
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X