Announcement

Collapse
No announcement yet.

มือใหม่ถามเรื่องคอมฯ เปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มือใหม่ถามเรื่องคอมฯ เปิดไม่ติดครับ

ลองเช็คแรม, vga กะ hdd แล้วไม่มีปัญหาเพราะลองถอดไปใส่อีกเครื่องแล้วใช้งานได้ปกติ
    แต่เวลาดึง cpu ขึ้นมาแล้วเสียบลงไปใหม่ จะเปิดติดประมาณ 3-5 นาที แล้วค้างเลย หลังจากนั้นก็จะบูทไม่ได้

คิดว่า cpu มันร้อน ก็ลองเอาซิลิโคลน ที่เป็นขาวๆ หลอดละประมาณ 20 บาทมาทาที่ cpu แล้วมันก็ไม่หาย (เพื่อนแนะนำ)
    เป็นเพราะอะไรหรอครับ **ก่อนหน้าใช้งานได้ปกติไม่มีวีแววว่าจะเกเรเลย

cpu: p4 2.4ghz
    mb: ecs 661fx-m
    ram: kingston ddr400-512mb
    vga: gigabyte geforce 6600 -128mb
    ex-slot put in: lan card d-link
    power supply: 350W

PSU เสียเปล่าครับลองเอาของเพื่อนมาทดสอบดูก่อนครับถ้าเปิดไม่ติดเมนบอดครับหุหุ

Comment

ขอบคุณครับ แล้ว PSU มันคือตำแหน่งใหน ถ้าเอาไปซ่อมที่ร้าน เสียเยอะป่ะครับ
      แนะนำร้านซ่อมแถว พันธุ์ทิพย์, ไอทีมอลล์ ด้วยขอบคุณครับ

Comment

PSU คือตัวจ่ายไฟครับ power supply นั่นแหละ

เปิดไม่ติด คาดว่ามันคงเสื่อมไปแล้วครับ ถ้าเป็น PSU บ้านๆ ซ่อมไม่คุ้มครับ ซื้อใหม่ตัว 200-300 ถ้าเอาดีหน่อย ก็ 800-1000 แบบดีๆเลย 1400+ จนถึงเป็นหมื่น มีหลายยี่ห้อครับ สเปคนี้ PSU บ้านๆก็เอาอยู่ครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

PSU ครับผมเคยเป็น

Comment

ขอบคุณครับ เห็นมีคนขายตั้ง 400W=100 บาท
              ในบอร์ดมือสอง okป่ะครับ หรือต้องว่าซื้อมือหนึ่งเลย

Originally posted by bunyawat View Post
              PSU ครับผมเคยเป็น

Comment

ไปยืมเพื่อนข้างบ้านมาลองก่อน เผื่ออาจจะไม่ใช่ พาวเวอร์

อาจจะเปนบอร์ดก็ได้ แรม เช็คยังละ

Comment

Working...
                X