Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลบ user ที่เป็น admin ยังไงอ่ะคับ ช่วยผมด้วย T^T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลบ user ที่เป็น admin ยังไงอ่ะคับ ช่วยผมด้วย T^T

ช่วยผมด้วยนะคับ ผมดันไปทำ user อันใหม่ขึ้นมาแล้วมันดันลบไม่ได้ ทีนี้พอตอนรันวินโดว์ มันก็เข้า user ทีเพิ่งสร้างใหม่ก่อนเลย จะแก้ยังไงดีอ่ะคับ

ปล. ผมไปทำ user อันใหม่โดยวิธีนี้อ่ะคับ control userpasswords2 ลงไปแล้วกด OK ที่แท็บ User ให้เช็กเลือก Users must enter a user name and password to use this computer ออก แล้วคลิ้ก OK

พอเครื่องมันเปิดขึ้นมาแล้วให้เรา Logoff ไปก่อนครับ พอเข้าสู่หน้าให้ Logon
    ให้กด Ctrl+Alt+Delete ครับ

มันก็จะปรากฏหน้าต่างให้ใส่ User กับ Password
    เราก็ใส่ User กับ Password อันก่อนหน้าที่คุณจะตั้งมันมาใหม่นะครับ

คราวนี้ก็จะเข้าหน้าจอของ User อันเก่าแล้ว (เดาว่าเป็น Administrator)

ต่อมาเราก็จะไปลบ User ที่ตั้งใหม่ออกได้เลยครับ โดยเข้าไปตรง Computer management>Local User and Groups>user
    ฝั่งขวามือให้เลือก User ที่ต้องการแล้วก็ลบมันออกได้เลยครับ

Comment

ก็ทำเหมือนเดิมคือ
      1. Run... control userpasswords2 อีกครั้ง แล้วทำกลับเหมือนเดิม คือไม่เช็กบอก
      2. restart แล้ว login ด้วย Administrator
      3. คลิกขวา My Computer เลือก manage/เข้าไปที่ Users/เลือก user ที่ต้องการลบ/กด delete

หมายเหตุ : Administrator เป็น build in user ลบไม่ได้ แต่ rename ได้ครับ

Comment

เห็นชื่อกระทู้แล้วอึ้งไปเลย

Comment

Working...
        X