Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับ OC E2160

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับ OC E2160

คือ ผม bsel E2160 จาก 200 ไป 333 ใช้ไฟ 1.45
    ใช้พัดลม 80 cm เป่า NB ไว้ แล้วก็เปิดเคสด้วย ห้องไม่แอร์ ซิงค์ CPU เดิมๆ รุ่นหนา
    CPU idle 58
    full load 84
    อยากทราบว่ามันร้อนไปรึป่าวครับ
    แล้วอุณภูมิเท่าไหร่ถึงจะเป็นอันตรายต่อ CPU

ร้อนครับ ถ้าคิดจะใช้ความเร็วขนาดนี้ผมว่าน่าจะหา Sink มาเปลี่ยนให้มันนะครับ ไม่งั้นก้อต้องลดไฟ+ความเร็วลง ทนใช้ไปเรื่อยๆ อาจแต๊บได้

Comment

เข้าขั้นร้อนมากครับ
      ถ้าเล่นที่333x9ตัวเก่าผมตั้งไฟautoได้เลยนะท่าน
      ผมว่าท่านจะคล๊อกแบบนี้หาซิ้งมาซิ้งดีกว่าครับ จากนั้นหาคอนฟิกที่ลงตัวอีกซักนิด

Comment

อืม.... ปกติเมนบอร์ดคุณเจ้าของกระทู้เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเพี้ยนหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ ก็แสดงว่า ร้อนจริงๆครับ

แต่ เท่าที่เคยลองนะครับ กับ E2160
        อัดไฟที่ 1.45 บัสเท่าๆกัน (333) ไม่ร้อนขนาดนี้นะครับ สำหรับซิงค์แบนๆบางๆที่เค้าแถมมา (จริงๆก็คงขายคู่เป็นแพ็คมานั่นแหล่ะครับ)

อาจจะปัญหาเพราะ
        - ระบายความร้อนภายในเคสไม่ทัน
        - ติดซิงค์ไม่แน่
        - ซิลิโคนไม่มีประสิทธิภาพ
        - อุณหภูมิห้องค่อนข้างสูง

ลองหาสาเหตุดูครับ
        จริงๆ ที่ 333x9 Vcore 1.45 ไม่ร้อนขนาดนี้นะครับ ถ้าไม่มีปัญหาตามที่ลีสต์มาดังกล่าวนะครับ
        จะได้ไม่ต้องเสียเงินซื้อฮีตซิงค์แพงๆครับ ประหยัดไปได้เยอะเลย

แนะนำว่า ถ้ามีพรรคพวกที่มี MX-2 ขอเค้ามาซักหน่อยครับ แล้วลองติดตั้งฮีตซิงค์ จัดทางลม จัดสายไฟใหม่ น่าจะช่วยได้เยอะเลยครับ

Comment

ของผมทำ Bsel ไม่ต้องปรับไฟก้อไม่มีปัญหานี่ครับ ไฟเดิมเลย เพราะปรับไม่ได้ 555+

พอดีใช้คอมชุดของ HP ดีตรงซิ้งที่แถมให้มานใหญ่ดี อุณภูมิก้อ

Idel : 36 / Full : 59 ไม่แอร์นะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ เด๋วผมจะลองแก้ไขดูครับ

Comment

Originally posted by Ajuiy View Post
              คือ ผม bsel E2160 จาก 200 ไป 333 ใช้ไฟ 1.45
              ใช้พัดลม 80 cm เป่า NB ไว้ แล้วก็เปิดเคสด้วย ห้องไม่แอร์ ซิงค์ CPU เดิมๆ รุ่นหนา
              CPU idle 58
              full load 84
              อยากทราบว่ามันร้อนไปรึป่าวครับ
              แล้วอุณภูมิเท่าไหร่ถึงจะเป็นอันตรายต่อ CPU
              ร้อนจังของผมใช้ 8*400 full load เต็มที่แค่ 62 เองนะ เดิมๆทุกอย่าง ไฟ 1.425

Comment

ตอนนี้ผมลองใช้ไฟเดิมแล้ว 1.25V ครับผ่านฉลุย idel 40 กว่า full load 60 กว่า
                แต่ว่า burn ได้แค่ครึ่งชั่วโมงเอง เพราะต้องไปต่างจังหวัด เด่วกลับไปค่อยลอง Burn ต่อ
                แต่ว่าตอนที่ทำ bsel ใหม่ๆ ทำไมมันต้องอัดไฟ 1.45 ก้ไม่รู้ ไม่ง้านไม่ผ่านเข้า vista ไม่ได้ งงกับมันจริงๆ

Comment

E2160 BSEL เป็น 333 แปะฟอย ยังไงเหรอครับ

ไปหาๆดูแล้วงงมากๆ ตอนนี้ทำให้เพื่อนมันเป็น 266 อะครับ

ท่านแปะ ขาไหนกับขาไหนบ้างอ่ะ

Comment

ร้อนมากมาย ลอง ถอดซิ้งค์ใส่ซิลิโคนใหม่ดูครับ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                      E2160 BSEL เป็น 333 แปะฟอย ยังไงเหรอครับ

ไปหาๆดูแล้วงงมากๆ ตอนนี้ทำให้เพื่อนมันเป็น 266 อะครับ

ท่านแปะ ขาไหนกับขาไหนบ้างอ่ะ
                      Bsel จาก 200 ไป 266 แล้ว OC ต่ออ่ะ ขึ้นไป 333 สบายๆเลย

Comment

อ้อ ครับ พอดีบอร์ดเพื่อนมัน wolfdale มันปรับไฟสุดแล้ว ก็ไปไม่ได้ถึง 300 หุหุ

Comment

Working...
                        X