Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนใช้ LCD 19'' ขึ้นไปหน่อยคับ ปรับในส่วน Display Setting แบบนี้กันหรือเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนใช้ LCD 19'' ขึ้นไปหน่อยคับ ปรับในส่วน Display Setting แบบนี้กันหรือเปล่าคับ

1. คือปกติเราต้องตั้งตามค่า native แต่ละขนาดของมันใช่ไหมคับ เช่น Samsung 940BW จอไวด์ก็ 1440*900 แล้วรู้สึกว่าตัวหนังสือมันเล็กไหมคับ นอกจากตั้งตามค่า native แล้ว ยังปรับในส่วนของขนาด Font Size กันหรือเปล่าคับ ปกติมันเป็น normal แต่อาจจะเลือกเป็น large font ไรแบบนี้

เข้า Display Properties ---> Appearance ---> Fontsize

ส่วนค่า Effects สำหรับ LCD ควรตั้งเป็น Cleartype อยู่แล้ว

2. ต่อไปก็เข้า Setting ตรงหน้าปรับ Resolution เข้า Advance มันจะมี DPI Setting ปกติเป็นค่า 96 DPI ได้แก้กันเป็น 120 DPI หรือเปล่าคับ

อยากถาม 2 อย่างละคับ คือ Fontsize กับ DPI ได้ปรับกันบ้างหรือเปล่าคับ

เลือดเอาตามความสบายของสายตาคุณดีกว่าครับ ถ้าเป็นผม จะปรับแค่ resolution

Comment

ไม่ได้ปรับครับ เพราะผมยังพอดูออก เอิ้กๆๆ

ความจริงแล้วความละเอียดกับขนาดจอผมว่ามีผลมากนะครับ

เพราะถ้าปรับตาม Native แล้วมันจะดูสมส่วนกันดี

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในการใช้งานจริงก็ควรจะเอาแบบที่เรานั่งมองแล้วสบายตาดีที่สุดนะครับ

ผมใช้จอ 20" กะ 22" อยู่เวลาดูเว็บก็ต้องขยาย Font เอาน่ะครับ(ใน Browser) ส่วนงานอย่างอื่นไม่กระทบ^_^

Comment

ตั้งปกติ เลยครับ แค่ยัด native สูงสุดที่จอรับได้

Comment

ผมชอบปรับ ที่ 1280x720 ครับ ใหญ่สบายตาดี

Comment

19" 1440*900 แจ่มสุดๆ

Comment

ถ้าตั้งตามเนทีฟจะได้ภาพชัดที่สุดครับ เหมือน19นิ้วค่าเนทีฟมาตรฐานก็ 1440x900 ถ้าตั้งตามค่านี้พวกภาพและตัวหนังสือจะคมกว่าการตั้งสูงหรือตั้งต่ำกว่าค่าเนทีฟครับ

Comment

Working...
              X