Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวแปลง IDE เป็น SATA ไม่เจอ HDD / DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวแปลง IDE เป็น SATA ไม่เจอ HDD / DVD

เมื่อวานไปซื้อ ตัวแปลง IDE เป็น SATA ตามรูปเลยคับ

แปลงจาก HDD IDE เสียบเข้ากับพอรต SATA ที่ main board แล้วไม่เจอ

ลองกับ DVD IDE ก้อไม่ได้เหมือนกัน

ใครเคยเจอปัญหานี้บ้างป่าวคับ ?
    Attached Files

สังเกตุว่า ตัวแปลงนะ มันมี 1 IDE แต่ 2 SATA

ผมว่านี้มัน แปลง IDE (MB) เป็น SATA (HDD/DVD/CD-Rom) มากก่านะ งับ ==a"

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
      สังเกตุว่า ตัวแปลงนะ มันมี 1 IDE แต่ 2 SATA

ผมว่านี้มัน แปลง IDE (MB) เป็น SATA (HDD/DVD/CD-Rom) มากก่านะ งับ ==a"
      เห็นด้วยเลยครับ เพราะดูจากรูป มันไม่ช่องเสียบไฟเลย
      คือเป็นตัวแปลง slot IDE บน M/B ให้เป็น SATA

Comment

แต่ข้างหลังกล่องมันบอกว่าเสียบ HDD ได้อ่ะคับ แล้วให้เสียบ SATA2 ต่อเข้า mainboard

Comment

SATAมันมีไว้ทำไมตั้งสองportครับ ผมนึกไม่ออกว่าต่อยังไง

ผมคิดว่ามันมีไว้เสียบกับช่องIDEบนบอร์ดแปลงให้ใช้HDDแบบSATAได้มากกว่านะครับ
          และผมว่ากันก็ไม่น่าจะทำงานสวนทางได้นะครับ
          Last edited by fedora038; 30 Jul 2008, 15:30:20.

Comment

ไม่แน่ใจครับ แต่คิดว่าเพื่อนๆที่ตอบว่ามันเป็นแบบเสียบบนบอร์ดน่าจะถูกแล้วครับ แต่ยังไงต้องเสียบไฟเลี้ยงด้วยครับ ด้วยสายแปลงที่แถมมานะครับ ผมเคยใช้แต่ไม่ค่อยดี เจอ HDD บ้างไม่เจอบ้าง ก็เลยแก้ไขโดยใช้ IDE to USB มาต่อกับ DVD แทน แล้วก็ลากสายมาเสียบที่ BackPanel ของ M/B แล้วก็ตั้งใน Bios ให้มัน Boot Legacy Device ในหมวด USB แล้วก็ไปตั้งใน Boot Sequence ให้มันไป Boot ที่ DVD ที่ต่อกับ USB เท่านี้ก็ใช้งานได้ตามปรกติแล้วครับ

Comment

เหมือนเคยเห็นคนมาโพสเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันครับ บอกว่าที่รายละเอียดมันจะบอกผิดครับจะบอกอยู่แบบเดียวแต่ตัวแปลงจะมีอยู่2แบบคือต้องลองเอาเองครับซื้อผิดมาก็แย่เลยครับ

Comment

ลองอีกทีทำได้แล้วคับ

ตอนแรก ต่อกับ HDD IDE 320GB Seagate ไม่เจอ

แต่พอเปลี่ยนมา ต่อ กับ HDD IDE 80GB Seagate ต่อแล้วเจอเลย งงเลยคับ งานนี้

Comment

สรุปว่า ไอตัวนี้มันเสียบจาก MB(IDE) แปลงเปน SATA

หรือว่า แปลงจาก HDD IDE -*-

หรือว่ามันใช้ได้ทั้ง 2 ทาง ^^"

Comment

มีอยู่ตัวนึง มันแล้วแต่เอาช่อง ide ไปต่อกับอะไร

-ถ้าใช้กับ hdd ide เสียบสาย sata เข้าช่อง sata ช่อง 1
                    -ถ้าใช้กับ m/b เสียบสาย sata ช่อง 2

งง มั้ยเนี่ย

อย่าลืมเสีบสายไฟด้วยล่ะ

อีกอย่างนึง ไอ่ adapter แบบเนี้ยบางรุ่นมันเลือก m/b เสียบไปเจอมั่งไม่เจอมั่ง

Comment

จากรูป น่าจะเป็น M/B เป็น sata
                      วันนี้ก็ ซื้อ IDE เป็น sata มา ก็หาไม่เจอเช่นกัน
                      ยัง งง. อยู่ ถามผู้รู้ คู่มือก็ไม่มีให้

Comment

ผมเคยซื้อมาใช้คับ แบบเนี้ย 350 บาท สถุนมาก ใช้ไม่ได้เหมือนกัน

ผมก็เลยไปซื้อ CARD PCI TO SATA มาใช้ แหล่มเลย RAID ได้ด้วย แล้วก็ได้ แบนวิต ของ SATA 2.0

เต็มๆ เลยด้วย ราคา อยู่ที่ 400- 550 บาท

คุ้มสุดๆ มีแบบ 3 พอต - 6 พอต

Comment

Working...
                        X