Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูบอร์ดด้วยครับว่าคุ้มไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูบอร์ดด้วยครับว่าคุ้มไหม

ผมไปเคลมบอร์ดมาเอาตัวนี้ไป
    http://www.asus.com/products.aspx?l1...58&modelmenu=1

แล้วร้านไม่มีของเขาจะเปลี่ยนเป็นตัวนี้ให้ http://www.asus.com/products.aspx?l1...11&modelmenu=1 มันน่าเปลี่ยนไหมครับ

ดูภายนอก เหมือนกัน เดี้ยะ ต่างกันแค่ สีบอร์ด 55 ผมว่า ก้พอแทนกันได้มั้ง ตัว P5NSLI ชิพ 570 ใหม่กว่าตัวแรก ไม่รู้เหมือนกันแฮะ รอ ท่านอื่น 55

Comment

ดันครับ อยากได้คำแนะนำอีก

สีบอร์ดมันสำคัญยังไงครับ สามารถบอกได้ไหมว่าเนื้ออันไหนดีกว่า
      Last edited by cabalistic; 31 Jul 2008, 00:35:56.

Comment

ถ้าเป็นผมจะเอาตัวใหม่ชิพดีกว่านิดนึง อย่างอื่นแทบจะเหมือนกันเลย

Comment

- บอร์ดเก่าผมวัสดุดีกว่า
          - ไฟ CPU เป็น 8 Pin ทำให้ระบบเสถียรกว่า
          - ที่ภาคจ่ายไฟที่ CPU + แรม เป็นแบบ Solid Capacitor ครับ ทนกว่า
          - สีบอร์ดของ ASUS บ่งบอกClassของบอร์ด สีดำจะทำตลาดในระดับสูง สีเหลืองจะทำตลาดทั่วไป
          วัสดุที่ใช้ก็เลยต่างกัน
          - ถ้าถามว่าน่าเปลี่ยนมั้ย ถ้าร้านไม่บวกเงินให้ผมก็ไม่เปลี่ยน เพราะมันเปลี่ยนแบบลดรุ่น

มีความเห็นจากท่านอื่นมาแบบนี้ครับ ไม่ทราบว่าควรทำยังไงเพราะผมรู้สึกว่าร้านลดเกรดรุ่น
          ท่านอื่นมีความเห็นยังไงบ้างครับกับข้อแตกต่างนี้

Comment

น่าจะเปลี่ยนรุ่นที่สูงขึ้น ไม่ใช่ไปลดสเปก คุณยอมขาดทุนเหรอ?

Comment

ถ้าเขาอ้างว่าของผมเก่าแล้วใช้ไปจนจะหมดประกัน ของที่เปลี่ยนเป็นของใหม่เลยจะเอายังไงดีครับ

Comment

ยังไงของที่เค้าเปลี่ยนให้มันก็เก่าอ่ะครับ ถ้าให้ดีซื้อใหม่ดีกว่า ในราคาย่อมเยา

Comment

ลองต่อลองอัพเกรดรุ่นแล้วครับDcomตีราคาบอร์ดเก่า(P5ND2-SLI)ให้ไม่ถึงพัน(ซื้อมา4พันกว่า ประกันเหลือถึงปีหน้า) และถ้าเอาตัวที่เสนอมา(P5NSLI)ที่เกรดบอร์ดต่ำกว่าก็เป็นของเก่าอีกครับไม่ใช่ของใหม่แกะกล่อง

จนวันนี้ผมโทรไปก็โยนกันไปโยนกันมาระหว่างแผนกserviceกับแผนกช่าง ก็คือพูดง่ายๆว่าถ้าไม่เอารุ่นที่เสนอมาก็รอต่อไปอย่างไม่มีกำนหด(ส่งเคลม27มิถุนายน)ซึ่งถ้าเป็นมือหนึ่งเหมือนกันกับรุ่นที่เอาไปเคลมจะราคาต่างกันเท่าตัวสงสัยคิดจะดองบอร์ดจนหมดประกันเลยหละครับงานนี้

ใครมีประสบการณ์เรื่องแบบนี้รบกวนแนะนำผมทีว่าควรเอาเรื่องยังไงกับบริษัทประกันที่ไร้ความรับผิดชอบเช่นนี้ ขอบคุณครับ

**หวังว่าDcomคงไม่ใช้ไม้ตายสุดท้ายแบบที่หลายคนเคยเจอคือตัดประกันเอาดื้อๆ(บอกว่าคุณทำบอร์ดหมดประกัน เช่นชิพไหม้)

Comment

ใช้บริการ DCOM ต้องทำใจนะครับ

Comment

พูดไม่ออกกก

เคยใช้ MB Dcom เลยรู้ดี สุดท้ายขายทิ้งยกชุด - -"

Comment

สรุปถ้าเอาP5NSLIมาแล้วขายทิ้งจะดีกว่าไหมครับนี่ แล้วจะเอาบอร์ดอะไรมาใช้แทนดีครับใครเซียนแนะนำผมที ขอบคุณครับ

Comment

รายงานความคืบหน้าหลังจากCom7และDcomร่วมกันดองผมบอร์ดมาเป็นระยะเวลาเดือนกว่า สองวันก่อนผมแจ้งไปว่าขออัพเกรดรุ่นซึ่งเสนอไปตามนี้

P5K SE เพิ่มเงิน 500บาท บอร์ดเก่าประกันเดิม
                          P5N-E SLI เพิ่มเงิน ตอนแรกDcomแจ้ง2500+7% ก็นับว่าราคาสูงแล้ว

แต่ภายหลังCom7ก็confirmกลับมาเนื่องจากผมซื้อผ่านร้านCom7 ได้แจ้งผมใหม่เป็น2600+7%
                          (ราคากลับไม่ตรงกัน ผมโทรกลับไปDcomได้คำตอบที่ว่าตอนแรกแจ้งราคาผิด)

ผมเลยมาคำนวณว่าถ้าขึ้นไปขึ้นมาแบบนี้กว่าจะถึงผมบอร์ดไม่ราคา3000บาทเลยเหรอครับ
                          ASUS LGA 775 P5N-E SLI NVIDIA nForce 650i SLI 3 Yrs. 3730 <<<<< ราคามือหนึ่งก็เท่านี้เอง

ถ้าอัพเกรดในราคา 2500+7% = 2675บาท ซึ่งก็นับว่าแพงและตีราคาบอร์ดเดิมผมซึ่งไม่ต้องการเปลี่ยนรุ่นแต่เนื่องจากDcomหาให้ผมไม่ได้เองผมให้เวลามาแล้วเป็นเดือนแต่เขาไม่รับผิดชอบอะไรเลย

กลับให้คำตอบว่าตีราคาบอร์ดของผมจากประกันที่เหลือคือ 1ปีสรุปคือราคา 2600+7% = 2782บาท ราคาบอร์ดเดิมผมจะเหลือ948บาทซึ่งผมก็แจ้งเรื่องกลับว่าไม่เปลี่ยน ถ้าเป็นคุณคุณจะเปลี่ยนไหมครับ?

**บอร์ดเดิมผมรุ่น P5ND2-SLI เขาเสนอรุ่น P5NSLI(บอร์ดเก่า,ไม่ต้องเพิ่มเงินแต่เกรดต่ำกว่า)

**สรุปแล้วผมคนนึงที่เจอการservice ของDcomที่แย่มากกับตัวจึงมาบอกต่อสำหรับผู้ที่จะใช้ประกันhardwareของบริษัทแย่ๆ มีประวัติตัดประกันลูกค้าเอาดื้อๆ ห่วยๆแบบนี้(Dcom)ว่าพิจารณากันดูนะครับ

Comment

ของผม com7 เลวกว่า ซื้อ 7600gs มา 5400 ใช้ปีนึง เสีย ส่งเครม มันบอกมีคราบความชื้น

(ประมาณตะกั่วไม่มันวาว มันว่างั้น)

ไม่รับเครม p่omueng จาก 5400 กลายเป็นที่ทับกระดาษ ... ประเทศไทย

Comment

ผมก็มีอยู่หลายตัว..ซวยละตู่

Comment

Working...
                              X