Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครจะซื้อ Compaq/HP มาดูกระทู้(พวก)นี้ก่อนครับ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2614500.html

พอดีผ่านไป pantip ได้ข้อมูลมาอีกเยอะเลย

ปล1. สงสัยตัดค่า QC ออกเยอะของเลยโครตจะห่วยแตก เพื่อจะแข่งราคา

ปล2. ACER ของขายเยอะเหมือนกัน แต่ไม่เห็นมีคนว่าเยอะเท่าไร(ศูนย์มีคุณภาพกว่าเยอะ) อย่ามาบอกว่าของขายดีเลยปัญหาเยอะ ขี้เกรียจจะฟัง
    Last edited by Soul_Master; 31 Jul 2008, 09:41:38. Reason: แก้คำผิดครับ

สรุปโดนกันถ้วนหน้า ทุกยี่ฮ้อ

Comment

ผมว่ามันก็เป็นทุกยี่ห้อละครับ ต้องมีรุ่นที่ดีและไม่ดีบ้าง ทุกยี่ห้อมีทั้งคนชมและคนด่าครับ ก็เห็นมาหมดแล้ว

Comment

ลงซ้ำแล้วซ้ำอีก เห้อ.... เอาเวลาจับผิดยี่ห้อโน้น ยี่ห้อนี้ไปพัฒนาทักษะเรื่องอื่นๆ และใช้เครื่องให้คุ้มค่าดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by tanwatana View Post
          ผมว่ามันก็เป็นทุกยี่ห้อละครับ ต้องมีรุ่นที่ดีและไม่ดีบ้าง ทุกยี่ห้อมีทั้งคนชมและคนด่าครับ ก็เห็นมาหมดแล้ว
          แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น) ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก

ปล. ผมเตือนคุณแล้วนะครับ ถ้าซื้อมาเสียใจอย่ามาว่าล่ะกัน

Comment

ต่างคนต่างความคิดครับใครชอบแบบไหนก็เลือกกันไปแล้วกัน

Comment

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2617682.html

ลองดูครับ

เห็นมี defect เกี่ยวกับ BIOS ครับ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ
                จะว่าไปก็ใช่ครับ ดูที่การใช้งานดีกว่าครับว่าตอบโจทย์ในสิ่งที่เราจะใช้ได้ไหม ถ้าไปจ่ายตลาดระหว่าง ซื้อเฟอร์รารี่มาขับแล้วหาที่จอดอันคับแคบในตลาด กับขี่มอเตอร์ไซค์ คุณว่าอะไรมันเหมาะกับโจทย์ที่คุณกำลังจะทำมากกว่ากัน

ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น)
                ก็ถูกอีกนั่นหล่ะครับ ทุกคนเคยทำชั่วเหมือนกันหมดครับ มากน้อยเท่านั้นที่ไม่เหมือนกัน ถ้าคุณเคยเข้าวัด ฟังธรรม คุณจะเคยได้ยินพระท่านสอนเรื่องนี้เสมอๆ แค่คุณคิดอยากได้นั่น อยากได้นี่ก็เรียกกิเลสแล้วครับ เรื่องทำดีทำชั่ว เข้าวัดแล้วจะได้ฟังพระท่านเทศน์ครับ

ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก
                เหนื่อยไหมครับ เห็นว่าอุตสาห์ยกมา แค่เอา link มาแปะนี่ผมว่าไม่เหนื่อยหรอกครับ ^^" เพราะ Link พวกนี้ใน OCZ มีหลายกระทู้แล้ว และใน Google ก็หาไม่ยาก แค่พิมพ์คำนำหน้าว่า ข้อเสีย ตามด้วยชื่อยี่ห้อ เดี๋ยวมันก็มาให้อ่านไม่หมดครับ

ปล. ผมเตือนคุณแล้วนะครับ ถ้าซื้อมาเสียใจอย่ามาว่าล่ะกัน
                ขอบคุณที่เตือนครับ ผมใช้ hp มา 3 เครื่องแล้ว แต่ละเครื่องอยู่กับผมเฉลี่ย 2-3 ปี เคยไปอื้อจื่อเหลียง 1 ครั้งจากการ format recovery ทิ้งไปขอใหม่ นอกนั้นถ้าคุณไม่มั่นใจก็ต่อ hp care ได้นิครับ ขนาดคนใช้ apple ยังซื้อ apple care เลย ไม่ยากอะไร ^^

ส่วนไอ้เรื่องเครื่องมีปัญหาผมก็คนหนึ่งครับที่อ่านปัญหาของหลายๆ ยี่ห้อมาแล้ว แต่ไม่เคยต้องตั้งเป็นกระทู้ เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีดี มีเสียทั้งนั้น แต่ที่เป็น acer ที่เป็น hp ก็เพราะคนมันใช้เยอะนั่นหล่ะครับ ถ้าบริษัทไหนไม่ดีจริง ห่วยทุกอย่างจริง ยังไงเขาก็อยู่ไม่ได้อยู่แล้วครับ ยิ่งยุค internet แบบนี้คนมีความรู้กันเยอะ ไม่รอดมาขนาดนี้หรอกครับ

ยี่ห้ออื่นๆ ก็มีข้อดี ข้อเสียต่างกันไปแต่ไม่ยักกล้าจะนำเสนอ (บางทีก็เป็นยี่ห้อที่คุณเลือกใช้นั่นหล่ะ) เช่น
                asus - บานพับแตก, ลำโพงเสียงอู้อี้, keyboard บางรุ่นนูนไม่เรียบ, ปุ่มเปิดเครื่องบางรุ่นเอียงๆ
                macbook - เคสร้าวตรงที่รองมือเวลากระทบตอนปิดฝาบ่อยๆ, เป็นรอยง่ายรักษายาก
                macbookpro - ร้อนมากเวลาใช้งานนานๆ, apple care ราคาแพงแต่ก็ต้องซื้อไม่งั้นค่าซ่อมเหงื่อตก
                benq - สีลอก, รอซ่อมนานเพราะเรือจะมาทุก 2 อาทิตย์, อันนี้ไม่อยากตอบ อ่านเอาเองครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=249959
                toshiba - พัดลมเครื่องมีเสียงค่อนข้างดัง, Keyboard Ctrl-C,V,Ins มีปัญหาในบางรุ่น
                sony - ราคาสูง spec ไม่คุ้มค่าตัว, ค่าซ่อมแพงมากๆ
                AlienWare - ซ่อมในประกันแต่ทีต้องไปอเมริกา

นี่แค่บางตัวอย่าง ลองหาอ่านได้จากใน ocz นี่หล่ะครับ ไม่ต้องไปไหนไกล ที่นี่มีทุกๆ ปัญหา ทุกยี่ห้อ แทบจะทุกรุ่น เลือกที่จะรับ เลือกที่จะอ่านแล้วใช้งานเครื่องคุณให้คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปดีกว่าครับ

Comment

อย่างนี้นี่เอง

Comment

มีข้อเสียทุกยี่ห้อ ตกลงไม่ต้องซื้อเพราะไม่ดีซักยี่ห้อ -*-

เอางั้นมะ

ถ้าคิดจะซื้อผมว่าดูเงิน และการใช้งานของตัวเองแล้วหาอันที่คุ้มที่สุดในตอนนั้นดีกว่า

คอมแพคของผมใช้มา จะ 2 ปี ไม่เห็นมันงอแงเลย นอกจากหาเรื่องลงวินโดว์ใหม่เองแล้วทำไม่ได้ เลยต้องเอาไปเข้าศูนย์ กับมี deadpixel เลยเอาไปเคลมก็แค่นั้น

ไม่ได้ว่าว่าจะปกป้องยี่ห้อนี้แต่ทำไมพอผมซื้อมาใช้มันไม่เป็นอะไรล่ะ กับอีกหลายๆ คน ที่ซื้ออีกหลายยี่ห้อที่เขาว่าไม่ดี ทำไมเขาไม่เจอปัญหาล่ะ ทั้งๆ ที่มีแต่คนว่าไม่ดีอย่างนั้นไม่ดีอย่างนี้

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                      แบบนี้ก็ไม่ต้องดูยี่ห้อซิครับ ถ้าว่าแบบนี้(เหมือนกับบอกว่า "ใครมันก็เคยทำชั่วกันทั้งนั้น" ประมาณว่า ชั่วน้อย ชั่วมาก ค่าเท่ากัน ยังไงมันก็ชั่วกันทุกคน แบบนี้ก็ไม่ต้องไว้ใจใครอะไรทั้งนั้น) ผมอุตส่าห์ยกแบบที่เค้ารวมกันเยอะๆมาให้ดู ถ้าไม่ดูก็ตามใจ แต่ที่แน่ๆ HP เครื่องร้อนมาก

ไม่เข้าใจที่ผมพิมพ์ตอบเหรอครับ มันไปเกี่ยวอะไรกับชั่วน้อยชั่วมากครับ หลงประเด็นแล้วมั้งครับ
                      ผมแค่บอกว่าทุกยี่ห้อมีทั้งดีและเสีย แต่นี้รู้สึกว่าจะโจมตีอะไรมากไปหรือเปล่าครับ อยู่บริษัทไหนครับเนี่ย

Comment

10ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

คุณเคยสัมผัสมันรึยัง

คุณเคยทำความรู้จักมันเป็นการส่วนตัวรึยัง

ถ้าคุณเคย ค่อยนำมาวิจารณ์อย่างเต็มปาก

อย่าถือคติ "เค้าบอกกูมา" แล้วมาพูดต่อเสมือนรู้จริง
                        Last edited by จิ๋มฉลาม; 30 Jul 2008, 22:18:46.

Comment

Originally posted by จิ๋มฉลาม View Post
                          10ตาเห็น ไม่เท่ามือคลำ

คุณเคยสัมผัสมันรึยัง

คุณเคยทำความรู้จักมันเป็นการส่วนตัวรึยัง

ถ้าคุณเคย ค่อยนำมาวิจารณ์อย่างเต็มปาก

อย่าถือคติ "เค้าบอกกูมา" แล้วมาพูดต่อเสมือนรู้จริง
                          ถูก คำนี้เด็ดมาก คมจริงจริง นับถือนับถือ

Comment

มันแล้วแต่ดวง

Comment

นานาจิตตังครับ

Comment

Working...
                              X