Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงvistaหลังxp ในhddเดียวกันแต่คนละพาทิชั่นแต่ตอนบู้ตเข้าไม่มีให้เลือกxpทำอย่างไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงvistaหลังxp ในhddเดียวกันแต่คนละพาทิชั่นแต่ตอนบู้ตเข้าไม่มีให้เลือกxpทำอย่างไรคับ

ตามหัวข้อเลยครับ

ลงvistaหลังxp ในhddเดียวกัน แต่คนละพาทิชั่น และ ตอนบู้ตเข้าไม่มีให้เลือกxpทำอย่างไรคับ มันรันเข้าวีสต้าเลย

ขอบคุณครับ

กำช่วยตอบหน่อยนะค้าบ

Comment

เข้าไปแก้ ตรงนี้ นะ

Last edited by TWK.; 30 Jul 2008, 19:30:14.

Comment

ผมก็เพิ่งลงเสร็จ มันก็มีนี่ ต้องทำอะไรผิดขั้นตอนเวลา Setup แน่นอนเลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          เข้าไปแก้ ตรงนี้ นะ

คือผมหาเจอแล้วครับ แล้วลองติ๊กทั้งสองแล้ว ลองรีบู๊ตใหม่

มันก็ไม่มีให้เลือกเหมือนเดิมอะครับ ว่าจะเข้าวินโดว์อะไร

รบกวนอีกรอบนะครับ
          Last edited by choxfighter; 30 Jul 2008, 19:40:18.

Comment

Originally posted by choxfighter View Post
            คือผมหาเจอแล้วครับ แล้วลองติ๊กทั้งสองแล้ว ลองรีบู๊ตใหม่

มันก็ไม่มีให้เลือกเหมือนเดิมอะครับ ว่าจะเข้าวินโดว์อะไร

รบกวนอีกรอบนะครับ
            แปลว่าไปลง Vista ก่อนใช่ใหม่ แบบนี้นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              แปลว่าไปลง Vista ก่อนใช่ใหม่ แบบนี้นะ
              ลง xp ก่อนครับ

แล้ววีสต้าทีหลัง

แต่พอลงวิสต้าเสร็จเรียบร้อย บู้ตเครื่อง กับไม่มี xp ให้เลือกเลยครับ รันเข้าวีสต้าเลยอะครับ

แผ่นที่ผมลงเป็นแบบ skz วีสต้านะครับ ผมไม่ได้ปรับอะไรเลยครับ แสดงว่า skz เข้าปรับมาหรือปล่าว ต้องแก้ตรงไหนอะครับ

ช่วยทีนะคับ
              Last edited by choxfighter; 30 Jul 2008, 19:50:00.

Comment

ตอนลงได้ไปกด update ของเดิมรึเปล่าครับ

ตอนผมทำ 1 เครื่อง 2 windows เนี่ย(vista + xp)
                ผมจะลง vista ก่อน แล้วก็ค่อยลง xp ตามที่หลัง(คนละพาดิชัน)

พอลง xp ที่หลังเสร็จเนี่ย boot จะไม่มี vista แล้วผมก็ใช้
                แผ่น setup vista เนี่ยมาแก้ให้มัน boot เข้า vista ได้

แล้วค่อยใช้โปรแกรม easy bcd มาแก้ให้ตอนบูทเนี่ยเลือก xp อีกพาดิชั่นนึงได้น่ะครับ

--------------------------------------

ถ้าเทียบกับกรณีของผมเนี่ย
                ผมว่าไปลองเอาโปรแกรม easy bcd มาแก้ให้มันบูท xp แบบขั้นตอนสุดท้ายของผมดูครับ

ps. vista ในหน้า startup and recovery มัน edit file boot แบบ xp ไม่ได้ เลยต้องใช้ easy bcd

Comment

Originally posted by reindeeruz View Post
                  ตอนลงได้ไปกด update ของเดิมรึเปล่าครับ

ตอนผมทำ 1 เครื่อง 2 windows เนี่ย(vista + xp)
                  ผมจะลง vista ก่อน แล้วก็ค่อยลง xp ตามที่หลัง(คนละพาดิชัน)

พอลง xp ที่หลังเสร็จเนี่ย boot จะไม่มี vista แล้วผมก็ใช้
                  แผ่น setup vista เนี่ยมาแก้ให้มัน boot เข้า vista ได้

แล้วค่อยใช้โปรแกรม easy bcd มาแก้ให้ตอนบูทเนี่ยเลือก xp อีกพาดิชั่นนึงได้น่ะครับ

--------------------------------------

ถ้าเทียบกับกรณีของผมเนี่ย
                  ผมว่าไปลองเอาโปรแกรม easy bcd มาแก้ให้มันบูท xp แบบขั้นตอนสุดท้ายของผมดูครับ

ps. vista ในหน้า startup and recovery มัน edit file boot แบบ xp ไม่ได้ เลยต้องใช้ easy bcd
                  คับขอบคุณมากครับ

เดี๋ยวจะลองทำดูครับ
                  ขอบคุงงับ

Comment

เคยทำตอนเป็น WinMe กับ 2000 โดยลง Me ก่อนแล้วก็ลง 2000 ตอนที่ เปิดเครื่องเข้า Me ตามในอีก partition แต่ตอนลง 2000 ต้องเลือกลงแบบไม่ upgrade หรือ Fresh Copy อะไรทำนองนี้ละครับ แล้วมันจะขึ้นให้เลือกเองว่าจะเข้า Windows อาราย ม่ายรู้ยังเหมือนเดิมหรือเปล่า

Comment

Working...
                    X