Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือครับ คอมประกอบเสร็จเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือครับ คอมประกอบเสร็จเปิดไม่ติด

คือ เพิ่งซื้ออุปกรณ์มาี้ครับ เลยประกอบเองดู ดังนี้ครับ
    amd 64x2 4800+
    ecs ECS K8A780GM-A
    ram ocz 2 gb
    dvd rw lg sata
    psu deluxe 500w
    ฮาร์ดิส เปน ide ของเดิมครับ

อาการคือ พอประกอบเครื่องเสร็จ ต่อสายมอนิเตอร์เข้าที่ช่อง vga ของบอร์ด(ยังไม่มงบซื้อการ์ดครับ) ไฟที่ psuเข้า พัดลมcpu หมุน เเต่ไม่มีภาพออกมอนิเตอร์ครับ เเละไม่มีเสียงตี๊ดดังเหมือนตอนที่เปิดเครื่องทั่วไปน่ะครับ กดปุ่มพาวเว่อร์ค้างไว้ให้เครื่องดับก็ไม่ได้ กดปุ่มรีเซทก็ไม่ได้อีกเหมือนกัน ต้องถอดปลั๊กเเล้วเสียบใหม่ เเละกดเปิดอีกก็ไม่มีภาพ ไม่ติดเหมือนเดิม

ผมสงสัยตรงสายไฟต่อเข้าเมนบอร์ดด้วยอะครับ เครื่องผมนี่ต่อเฉพาะหัว 20 pin เเละ 4pinครับ ไม่ได้ต่อ หัว 4pin ที่อยู่ข้างๆcpuอีกอันเพราะ psu ให้มาสายเดียว
    ขอความช่วยเหลือด้วยนะครับ ทุกท่าน (เครียดจริงๆ ครับ ซื้อมาตังหมด ดันมามีปัญหาอีก)

ปล.อุปกรณ์ ซื้อมาจากร้าน jib ในจังหวัดครับ เมื่อวานนี้เอง ถ้ามีปญหาเขาให้เปลี่ยนของใหม่ให้มั้ย หรือต้องส่งเคลม (ฝากญาติเข้าอำเภอไปซื้อเลยไม่ได้ถามรายละเอียด)
    ส่วนเมนบอร์ด สั่งมาจากเวป bigit ครับ ถ้าเสียนี่ส่งไปส่งมายุ่งน่าดู เเละเช่นกัน เขาจะเปลี่ยนของใหม่ให้มั้ยครับ

ถ้าพวกกดปุ่มพาวเวอหรือรีเซตไม่ติดน่าจะเกี่ยวกับพวกสายไฟย่อยๆที่ต่อจากเคสเข้ากับเมนบอดครับพวก reset switch, power switch ครับลองเชคดูครับ

Comment

ลอง reset ไบออสดูก่อนนะครับ

Comment

เสียบแรมใหม่และเช็คสายreset switch, power switchว่าต่อถูกไหม

Comment

ต่อสายตามคู่มือเเล้วครับ เมื่อกี้ก็ลองไล่ดูใหม่ ถอสายออกหมดทุกอย่าง ถอดอุปกรณ์เหลือเเต่ cpu /เมนบอร์ด/psu เเล้วกดปุ่มพาวเว่อที่บอร์ดเเทนไฟเข้า พัดลมหมุน เเต่ไม่ติดเหมือนเดิมครับ(ถ้าถอดเเรมออกที่จริงบอร์ดมันต้องมีเสียงเตือนใช่มั้ยครับ)

รีเซทไบออสนี่ใช่ เคลียร์ cmos มั้ยครับ ตะกี้ลองดูเเล้วเช่นกันครับ ยังไม่ได้เลย กลุ้มจริงๆครับ เพิ่งจะซื้อเเท้ๆ ทำไมโชคร้ายอย่างนี้

Comment

ใจเย็นๆ

เข้ามาให้กำลังใจงับสู้ๆ อิอิ
            Last edited by SonkunG; 31 Jul 2008, 02:40:04.

Comment

เรื่องสายไฟ 20pin กับ 4pin อย่างละตัวก็ถูกแล้วครับไม่เกี่ยวแน่ๆ เปิดเครื่องเข้าไบออสได้ก็แสดงว่าการ์ดออนบอร์ดปกติ ลองรันดีฟอลเซตอัพดูครับ แล้วลองเข้าอีกทีถ้าไม่ได้ผมว่ายังไงก็เป็นที่สายไฟย่อยๆ ที่เหลือคงต้องรอช่างมาตอบครับ
              ---------------------------------------------------
              หัว4พินข้างๆcpuนี่มี2 หัวหรอครับปกติผมจะต่อ 4 pinข้างซีพียู1หัวกับ20พินปกติอ่ะครับ ไม่เคยใช้cpu ของ amdด้วยครับเลยสงสัย
              Last edited by zOpalz; 31 Jul 2008, 02:52:21. Reason: เพิ่มเติม

Comment

ไม่มีเสียงบีทนี่เสียบลำโพงเสียงบีทรึยังครับถ้าเสียบแล้วดูที่แรมครับ
                ปกติดึง RAM ออกมันจะมีเสียงบีทยาวหลายๆครั้งติด
                ถ้ามีคนรู้จักลองเอาการ์ดจอยืมมาเสียบดูครับ ถ้าติดปกติเป็นที่ VGAOn
                Last edited by linglom; 31 Jul 2008, 03:19:27.

Comment

Originally posted by zOpalz View Post
                  เรื่องสายไฟ 20pin กับ 4pin อย่างละตัวก็ถูกแล้วครับไม่เกี่ยวแน่ๆ เปิดเครื่องเข้าไบออสได้ก็แสดงว่าการ์ดออนบอร์ดปกติ
                  คือ เครื่องเข้าไบออสไม่ได้น่ะครับ มอนิเตอร์ไม่มีสัญญาณภาพ เเละตอนกดเปิด ไม่มีเสียงติ๊ดด้วยครับ ลองถอด ใส่กลับเข้าใหม่ทีละชิ้นก็ไม่ได้อยู่ดี ต่อสายspeakerหน้าเคสกะบอร์เเล้วทีนี้ลองถอดทุกอย่างเหลือเเค่ cpu /mainboard/ psu บอร์ดไม่ส่งเสียงปี๊ปๆ เตือนเลยครับ ที่บ้านก็ไม่มีอะไหล่สำรองให้เปลี่ยนลองเลยครับ(เพิ่งซื้อamd ชุดเเรกชุดนี้เเหละครับ) โอยปวดหัว
                  Originally posted by zOpalz View Post
                  ลองรันดีฟอลเซตอัพดูครับ แล้วลองเข้าอีกทีถ้าไม่ได้ผมว่ายังไงก็เป็นที่สายไฟย่อยๆ ที่เหลือคงต้องรอช่างมาตอบครับิ
                  ครับ เเต่ลองถอดสาย ทุกอย่างเเล้ว ลองมากดปุ่มพาวเว่อร์บนเมนบอร์ดเเทน เครื่องเปิดติด เเต่เหมือนเดิมครับ ไม่มีสัญญาณภาพ

เฮ้อ...ปวดหัวพาลนอนไม่หลับเเล้วครับ อะไรจะซวยปานนี้ คงนอนทำใจรอเช้าเเล้วเข้าอำเภอไปให้ที่ร้านดูเเล้วครับ
                  คือถ้าสมมติ อุปกรณ์ในเครื่องเสียนี่ ร้าน jib หรือ big it เขาจะเปลี่ยนของใหม่ให้เลยมั้ยครับ หรือรอตรวจเชคเเล้วส่งเครม (ยังไม่ทันได้ใช้เลย)

Comment

ของร้านJIBถ้าซื้อมายังไม่เกิน 7วันหรือ15วันไม่แน่ใจกี่วันถ้าของมีปัญหารู้สึกว่าเค้าจะเปลี่ยนให้เลยนะครับลองโทรไปสอบถามก่อนก็ได้ครับ ส่วนอีกร้านผมไม่รู้จักอ่ะครับ

Comment

เช็คตามที่วงกลม ไว้อ่ะครับ ว่าต่อถูกเป่า อย่าลืมดุ jumper
                      power / reset ใส่ถูกเป่างับ ถ้าใส่ด้านไม่ถูกบูทม่ะขึ้นงับ เป็นเหมือนกันแรกๆ

สังเกตุตัวสายที่จะเสียบจะมีตัวหนังสือ ให้เอาตัวหนังสือหันออกนอกบอร์ดงับ
                      Attached Files

Comment

ขอบคุณครับ เครื่องผมสายไฟ 4 pin ข้าง cpu ไม่ได้เสียบไว้อะครับ เพราะสายที่ให้มากับพาวเวอร์ซัพพลาย deluxe ให้มาหัวเดียวครับ(เสียบอยู่ที่ช่อง 24 pin) อันนี้ถ้าไม่เสียบตามรูปจะบูตไม่ขึ้นใช่ไหมครับ(ทำไมpsuให้ 4pin มาหัวเดียวว้า)

เดี๋ยวจะลองเชคดูอีกรอบ เพราะตอนบ่ายนัดจ้างรถจะออกไปที่ร้านเเล้วครับ(เสียตังค์อีกเเล้ววว)

Comment

ปกติ ต้องเสียบ หัว 4pin ที่อยู่ข้างๆcpu ไม่ใช่เหรอครับ มันเป็นไฟเลี้ยง CPU ไม่ใช่เหรอครับ
                          เหมือนจำได้ว่า ผมตอน ประกอบ คอม P4 ให้เพื่อนนานแล้ว พอไม่ได้เสียบ ขั่ว ข้างๆ CPU ก็เป็นอย่างที่เจ้า ของกระทู้ ครับ

ถ้าสายไม่พอ ลองหาสายแปลงหัว 20 พินเป็น 24 พิน มาเสียบเพิ่มแล้วต่อลงบอร์ด แล้วเอา หัว 4 พิน ที่มา กับพาวเวอร์ ต่อ ขั่ว ข้างๆ CPU ดูครับ
                          Last edited by pop_eye; 31 Jul 2008, 11:48:44.

Comment

ได้ผลยังไง บอกด้วยนะครับ ยินดี ช่วยครับ

Comment

ครับ ถ้างั้นยังพอมีลุ้นอยู่ เดี๋ยวผมไปหาซื้อ หัวเเปลงเพิ่มดูก่อนครับ ไม่รู้ว่าร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเเถวนี้จะมีมั้ย พอดีมาทำงานอยู่นอกตัวเมืองน่ะครับ T..T
                              ขอบคุณมากครับ สำหรับคำเเนะนำ

Comment

Working...
                              X