Announcement

Collapse
No announcement yet.

การใช้ Harddisk ตั้งแต่ 2 ลูกขึ้นไป Raid กับ ไม่ Raid

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แวะมาจดครับ อิอิ ความรู้ทั้งน้านนน

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
      เอา Raid 0 ไว้รันวินโดส์ ลงเกม แล้วเอาฮาร์ดดิสอีกตัวไว้เก็บข้อมูล เพราะดูหนังฟังเพลง คงไม่ต้องการอะไรที่แรงมากมาย raid แตก ก็ไม่เป็นไร ก็แค่ลงวินใหม่ หนัง ตัวลงเกม เพลง ก็ยังอยู่ในฮาร์ดดิสอีกตัวนึง...
      ผมทำตามนี้ ชัวร์กว่า
      ได้ทั้งความเร็ว และความปลอดภัย (ในระดับหนึ่ง)

Comment

Originally posted by ocwiz View Post
        กรณี RAID 1 -- ข้อมูลไม่หายเลย เอา HDD ใหม่มาเสียบ ARRAY ซ่อมได้เลย
        เวลามีฮาร์ดดิสเสียแล้ว โปรแกรมจะบอกใช่มั้ยครับว่าตัวไหนเสีย เดี๋ยวเปลี่ยนผิดตัว

Comment

Originally posted by vueja View Post
          เวลามีฮาร์ดดิสเสียแล้ว โปรแกรมจะบอกใช่มั้ยครับว่าตัวไหนเสีย เดี๋ยวเปลี่ยนผิดตัว
          บอกครับ บอก ซีเรียลนัมเบอร์ ตัวที่ FAIL เลย จดไว้
          เวลาถอดก็เอาให้ชัวร์ ๆ นะครับ

ไม่ยาก ไม่น่ากลัวเท่าที่คิดเลยครับ

ยังไง drive ที่เอาไว้เก็บข้อมูล ผมก็ นั่งยัน ยืนยัน นอนยัน ให้ทำ RAID 1 ไว้เป็นอย่างน้อย
          สมัยก่อน RAID เป็นเรื่องใหญ่ แค่การ์ด RAID ก็อันละหลายหมื่นแล้ว
          ไม่รวมว่าต้องใช้ HDD แบบ SCSI ซึ่งแสนแพงอีก

สมัยนี้ท่านมี RAID ในมือแล้ว ออนบอร์ดมาแล้ว, SATA ด้วย HDD ถูกสุด ๆ, ใช้ประโยชน์เถอะครับ

ปลอดภัยไว้ก่อนครับ HDD ที่จะเสียนั้น สาเหตุไม่แน่ไม่นอน จู่ ๆ เสียไปเลยเยอะแยะครับ

Comment

Working...
          X