Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีอะไรหรือซอฟแวร์อะไรที่สามารถป้องกันการเข้าดูข้อมูลในHDD ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีอะไรหรือซอฟแวร์อะไรที่สามารถป้องกันการเข้าดูข้อมูลในHDD ได้

แบบว่า กำลังจะซื้อ HDD แบบ external ที่มีหนัง แบบหนังผู้ใหญ่ดูครับ ที่นี้ที่บ้านก็มีเด็กๆ เปิดคอมผมด้วย ผมจะป้องกันอย่างไรไม่ให้ เด็กๆ เข้าไปดูข้อมูลผมครับ

มีวิธีอะไรหรือซอฟแวร์อะไรที่สามารถป้องกันการเข้าดูข้อมูลในHDD ได้หรือปล่าว หรือมีอยู่ในระบบ ปฏิบัตการwinxp หรือปล่าว

คือผมอยากจะได้ซอฟแวร์แบบใส่ password นะครับ ถึงจะเข้าไปดูได้

Folder Lock ครับ

หรือถ้าไม่อยากลงโปรแกรมอะไรเลยก็มีวิธีซ่อน Folder แบบเนียนๆ โดยเปลี่ยน Icon ของ Folder เป็น ว่างๆ
    แล้วตั้งชื่อ Folder เป็น (Alt+160) ครับ มันก็จะหายไปได้ครับ
    Attached Files

Comment

ลองทำตามแล้ว และใช้ rename folder ใหม่เป็น alt+160 มันก็เขียนอย่างนั้น มันก็มีนี่ครับ
      ไม่ทราบว่า ท่านอื่นๆ พอมีวิธีอะไรกันบ้างครับ

Comment

อ๋อ หมายถึงตอนตั้งชื่อให้กดปุ่ม Alt ค้างไว้ครับ แล้วก็กด 160

Comment

ผมใช้โปรแกรมล็อกเอาคับแล้วซ่อนอีกที

ซ่อนแบบนี้ก็ได้คับคลิกขวาโฟลเดอร์ที่ต้องการซ่อนเลือก Properties

ถ้าอยากให้กลับคืนก็ทำให้มันกลับแบบเดิมคับ
          Last edited by Dexza; 31 Jul 2008, 12:26:58.

Comment

คุณ Dexza ครับ ผมอยากได้ shellstyle.dll ของ Theme ที่คุณใช้บ้างน่ะครับ
            สีดำๆม่วงๆชอบมาก

Comment

คุณ Dexza ไม่ทราบว่า ใช้โปรแกรมไรหรือครับ

Comment

Originally posted by นานาจิตตัง View Post
                คุณ Dexza ครับ ผมอยากได้ shellstyle.dll ของ Theme ที่คุณใช้บ้างน่ะครับ
                สีดำๆม่วงๆชอบมาก
                ^
                ^
                เช็คข้อความคับ

Originally posted by bangna2000 View Post
                คุณ Dexza ไม่ทราบว่า ใช้โปรแกรมไรหรือครับ
                ^
                ^
                เช็คข้อความคับ

Comment

รบกวนด่วนครับ ตกใจที่เจอแบบนี้

รบกวนด่วนครับ ผมลองทำแล้ว แต่เจอปัญหาใหญ่ ก็คือมันหายไป และเรียกกลับคืนมาไม่ได้ เพราะตรงที่คลิ๊กเลือกเปลี่ยนให้เป็น Show hidden files and folders แล้วคลิ๊ก Apply ต่อด้วย OK มันก็แว่บไป และกลับมาเป็น Do not show.....อีก Folder ที่ผมซ่อนนั้น ก็เลยหายไปหมดเลย เจอแต่ ตัว Folder ใหญ่สุด ข้างในมองไม่เห็น แต่ใน Folder ใหญ่ก็ยังแสดงว่ามีไฟล์อยู่ แต่หาไม่เจอจริงๆครับ รู้สึกตกใจมาก แต่ทำเครื่องที่ทำงานก็สำเร็จนะครับ เครื่องนี้เป็นเครื่องที่บ้าน ทำ Folder หายไป ช่วยแนะวิธีแก้ไขด้วยนะครับ

ซ่อนแบบนี้ก็ได้คับคลิกขวาโฟลเดอร์ที่ต้องการซ่อนเลือก Properties

ถ้าอยากให้กลับคืนก็ทำให้มันกลับแบบเดิมคับ[/QUOTE]

Comment

Working...
                  X