Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ c2d 2คอร์ร้อนไม่เท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ c2d 2คอร์ร้อนไม่เท่ากัน

... ???? ...

สองคอร์ มันก็ทำงานไม่เท่ากัน มันจะร้อนเท่ากันได้อย่างไรครับ

ป.ล. ผมไม่ได้เป็นคนตั้งกระทู้นะ อย่าเข้าใจผิด เดี๋ยวคิดว่าตั้งเอง ตอบเอง 55
    Last edited by tanwatana; 31 Jul 2008, 09:48:50.

ขอโทษครับพอดีกดส่งตั้งข้อความแล้วหน้ามันขึ้นเออเร่อตลอดนึกว่าส่งไม่ไปเลยกด ใหม่ครับ ถ้าไงท่านไหน/ผู้ดูแล ลบกระทู้ก่อนๆที่ซ้ำได้ช่วยหน่อยครับผม

--ตอบท่านtanwatanaเป็นตั้งแต่เปิดเครื่องมาidleเลยครับ จนเทสsuper pi ก็ยัง***งกัน3-4องศาตลอดครับ ... ทั้งที่ตอนก่อนเคลมซีพียูตัวเก่า2คอร์จะร้อนเท่ากันตลอดอาจต่างกันบ้าง1-2องศาแต่ไม่กี่วิถ้าปล่อยidleก็จะมาเท่ากันครับ แต่ตัวใหม่นี่***งกัน3-4องศาตลอดครับ ผมไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ เคยคิดเล่นๆว่าทำไมเขาต้องเปลี่ยนด้วยเสียแค่บอร์ด หรือเอาเวียนซ่อมของลูกค้าอื่นที่เอามาเคลมแล้วให้ของเราไปให้เขา(ปัญหาเดียวกัน) หรือว่ามันมาพร้อมกับบอร์ดที่สั่งนำเข้ามาอันนี้ก็ไม่ทราบได้ผมไม่ได้ไปรับด้วยตนเองน่ะครับ

อันนี้คำถามเดิมไม่ขึ้นให้ครับ
    เช็คในaverest ค่าความร้อนขึ้นว่า
    cpu 50
    core1 42
    core2 45
    ครับมัน***งกันแบบนี้ตลอดทั้งตอนidle/fullload ครับ แต่ซีพียูตัวเก่า2คอร์มันเท่ากันตลอดครับจะ***งเหลื่อมกันบ้างแค่1-2องศา แต่แป๊บๆก็พอๆกันแล้วครับ

ตอนเคลมช่างเปลี่ยนบอร์ดให้แต่เปลี่ยนซีพียูตัวใหม่ไปด้วย (ทั้งที่ตัวเก่าไม่เสีย)

สรุป
    1.ผมควรทำไงครับ เอาไปเคลมดีไม๊ ของตัวพาร์ทเก่ามาใส่ดังเดิม/หรือเหมือนแบบตัวเก่าก็ยังดี
    2.อาการนี้เป็นอาการปกติของc2d หรือครับ ผมว่ามันแปลกๆ เช็คในโปรแกรม หรือspeedfan ดูแล้วมันหงุดหงิดใจและเครียดมากเลยครับ
    Last edited by ohm123; 31 Jul 2008, 10:09:56.

Comment

ของผมก็ไม่เท่ากันครับ ***งกัน 3-4 องศาเช่นกันตั้งแต่เปิดเครื่อง อันนี้ตั้งแต่ซื้อนะครับ ไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรมา

จริงๆ อุณหภูมิต่างกันไม่มากก็น่าจะปกตินะครับ ^^ หรือถ้าไม่สบายใจลองปรึกษาศูนย์ดูครับ

Comment

Originally posted by little_nik View Post
        ของผมก็ไม่เท่ากันครับ ***งกัน 3-4 องศาเช่นกันตั้งแต่เปิดเครื่อง อันนี้ตั้งแต่ซื้อนะครับ ไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรมา

จริงๆ อุณหภูมิต่างกันไม่มากก็น่าจะปกตินะครับ ^^ หรือถ้าไม่สบายใจลองปรึกษาศูนย์ดูครับ
        ขอบคุณท่านมากครับT_Tมีคนเป็นเหมือนกันหรอเนี่ย ค่อยสบายใจหน่อย มีเพื่อนร่วมชะตากรรม ว่าแต่ท่านใช้ lenovo ป่ะครับสนใจไปเคลมเป็นเพื่อนผมมะ *.*

อืมห์ผมปรึกษาศูนย์ก่อนก็ดีครับ ขอบคุณครับ

Comment

ก็สอง core มันทำงานไม่เท่ากันนิครับ ถ้าบังเอิญว่า work load ไปตกอยู่กับ core ไหนมากกว่า มันก็ต้องร้อนกว่าเป็นธรรมดาเน้อ

Comment

Originally posted by Decription View Post
            ก็สอง core มันทำงานไม่เท่ากันนิครับ ถ้าบังเอิญว่า work load ไปตกอยู่กับ core ไหนมากกว่า มันก็ต้องร้อนกว่าเป็นธรรมดาเน้อ
            เง้อ...แสดงว่าตอนซื้อนี่ได้ของดีเวิร์คโหลดตก2คอร์เท่ากัน^.^ ตอนนี้กลัวร้อนเกินเลยเอาซิลิโคนเก่าออกแล้วทาของocz ลงไป น่าจะช่วยได้เยอะเยย...

แต่เคลมมาศูนย์ลืมใส่น็อตมาให้ตัวนึงง่ะ O.O เหอๆสงสัยไปรับของเคลมต้องไปด้วยตนเองซะล่ะ-.-

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
              เง้อ...แสดงว่าตอนซื้อนี่ได้ของดีเวิร์คโหลดตก2คอร์เท่ากัน^.^ ตอนนี้กลัวร้อนเกินเลยเอาซิลิโคนเก่าออกแล้วทาของocz ลงไป น่าจะช่วยได้เยอะเยย...

แต่เคลมมาศูนย์ลืมใส่น็อตมาให้ตัวนึงง่ะ O.O เหอๆสงสัยไปรับของเคลมต้องไปด้วยตนเองซะล่ะ-.-
              คงไม่เกี่ยวว่าได้ของดีไม่ดีหรอกครับ ของผมก็ไม่เท่า คนอื่นๆ ก็ไม่เท่า ผมใช้มาหลายเครื่องละไอ้สองคอร์เนี่ย ก็ไม่เท่ากันครับ

Comment

คือเรื่องแบบนี้มันอยู่ที่การจัดการ thread ของ cpu มากกว่าครับ ว่าในขณะนั้น thread ที่ต้องใช้การประมวลผลมาถูกส่งไปให้ core ไหนทำ ไม่มีทางที่ทั้งสอง core จะทำงานได้เท่ากันครับ เพราะแต่ละ thread มีความซับซ้อนและใช้การประมวลผลที่หนักเบาแตกต่างกันอยู่แล้ว ผมเคยลองแบบง่ายๆนะครับ เขียนโปรแกรมแบบ single thread รันบน CPU รุ่นเก่า กับรันใน C2D ก็ใช้งานทรัพยากรณ์ไม่ต่างกันครับ เพราะส่วนใหญ่มันก็จะไปหนักแค่ที่ core ใด core หนึ่งของ C2D เท่านั้นเอง

ลองอีกโดยการแตกเป็น 4 thread ผลที่ได้คือ C2D CPU 100% ครับ และรันบน Quad core ที่ประมาณ 70-80% เพราะมันจะแยก handle ให้ core ละ thread เลย

ไหนๆก็ไหนๆ ลองอีกที แตกเป็น 6 thread ผลที่ได้ Quad core ก็ 100% ครับท่าน เพราะมี thread ที่ต้องการประมวลผลในเวลาเดียวกันเกินมา 2 thread

จบข่าว

Comment

ถามศูนย์มาละ เขาบอก บอกเราผิด เป็นเปลี่ยนแต่บอร์ด ให้มันได้งี๊ดิ จะบอกไม่ให้เปลี่ยนก็บอกกันตรงๆ (เดี่ยวไปดูพาร์ทก่อนถ้าไม่ตรงจะไปถล่มศูนย์ด้วยตนเองแล้ว -*-)

เหมือนตอนที่ให้ชี้ตำแหน่งที่ถ่านไบออสอยากรู้ว่าอยู่ตรงไหน ชี้ที่ใต้ฝาเครื่องก็ได้ แบบไม่ต้องถอดไรออกมา ช่างบอกไม่ทราบต้องรื้อบอร์ดดูถึงจะรู้มันยุ่งยาก (เออ...แล้วเวลาตอนเอ็งเปลี่ยนบอร์ดเอ็งไม่เห็นบ้างหรือไงนะ ไม่ได้แงะถอดออกมาแต่เสกบอร์ดเข้าไปใช่ไหมเนี่ย 55 ช่างคนเดียวกันด้วยนะเนี่ย) กวน...ได้ใจ

มีคราวหน้าผมซื้อเดลดีกว่า...^_^
                  Last edited by ohm123; 31 Jul 2008, 14:50:49.

Comment

ไม่น่างงเลยครับพีน้อง ทำทานงานไม่เท่ากัน จบไหม

ถ้าเล่นเกม ตัดต่อหนัง ทำงานเท่ากัน จบไหม

Comment

Working...
                    X