Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2180@3GHz VS E8400 3.0 GHz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช้เล่นเกมยิงไข่ แรงเท่ากันคับ

ตามที่เรปบนว่า L2 ขนาดไม่เท่ากัน จะวัดที่สัญญาณนาฬิกาอย่างเดียวไม่ได้หรอกคับ

Comment

เอา e8400 auto หมด มันปรับเป็น 400 มันก็ไป 3.6 แล้วนะ
      Last edited by lovelyfoon; 1 Aug 2008, 15:10:42.

Comment

งานที่แทบไม่ใช้ L2 ก็อาจทำได้เร็วใกล้เคียงกัน แต่งานที่ใช้ L2 ก็จะเห็นผลต่างมากขึ้่นครับ ซึ่งหลายๆงานส่วนใหญ่ L2 ก็มีผลมากพอสมควรเลยล่ะ แค่ super PI ก็ใช้ L2 เยอะแล้วครับ E8400 เดิมๆ ทำ super PI เร็วกว่า e2xxx@3GHz แน่นอนครับเผลอๆลากไป 3กว่าๆก็ยังสู้ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

Comment

มันจะเทียบเท่ากันได้อย่างไร หึ เป็นผมๆ ก็เลือก E8400 ดีกว่า ถ้าจะเปลียบเทียบเหมือนรถแต่งนั่นแหละแข่งกันได้ในระยะใกล้ๆ เท่านั้นพอไปไกลก็เดี้ยงหมดแหละ เสื่อมสภาพไวอีกต่างหาก
          Last edited by Leg; 1 Aug 2008, 17:44:14.

Comment

E8 แรงงง อยากได้

Comment

อยากรู้ว่าเทียบได้กับรุ่นไหน

Last edited by michiko; 24 Feb 2011, 23:16:33.

Comment

cache สองรุ่นนี้ต่างกันเยอะพอควร

เพราะฉนั้น มันก็แรงต่างกันพอควรครับ

Comment

ถึง clock จะเท่ากัน ยังไงก็ไปเหมารวมว่าเทียบกันได้นั้นไม่ได้หรอกครับ
                  ต้องมีองค์ประกอบอย่างอื่นด้วยครับ

Comment

ช่ายครับ เพราะ CPU รุ่นใหญ่ มันจะมีชุดคำสั่งใหม่ อื่นๆ ที่ รุ่นเล็กไม่มี
                    ถึงจำทำให้สัญญาณนาฬิกาเท่ากันก็ไม่ได้แปลว่าจะแรงเท่ากัน
                    ถึงจะมี L2 ที่ต่างกันในปริมาณที่เราคิดว่าไม่มาก แต่ก็ต่างกันมากอยู่
                    ถ้าจะเทียบ ต้องเอาไปเทียบกับรุ่นๆ เดียวกัน เทคโนโลยีเดียวกัน สถาปัตยกรรมเดียวกัน
                    แบบว่าต้ัองเข้าไปล้วงลึกอีกว่า รุ่นที่จะเอาไปเทียบมันต่างกับรุ่นเรายังไง ตัด L2 ไม่ให้เท่ากัน ตัดชุึดคำสั่ง ทั้งๆที่สถาปัตยกรรมเดียวกัน ทำนองนี้อ่านะครับ

Comment

Originally posted by phosajun View Post
                      ช่ายครับ เพราะ CPU รุ่นใหญ่ มันจะมีชุดคำสั่งใหม่ อื่นๆ ที่ รุ่นเล็กไม่มี
                      ถึงจำทำให้สัญญาณนาฬิกาเท่ากันก็ไม่ได้แปลว่าจะแรงเท่ากัน
                      ถึงจะมี L2 ที่ต่างกันในปริมาณที่เราคิดว่าไม่มาก แต่ก็ต่างกันมากอยู่
                      ถ้าจะเทียบ ต้องเอาไปเทียบกับรุ่นๆ เดียวกัน เทคโนโลยีเดียวกัน สถาปัตยกรรมเดียวกัน
                      แบบว่าต้ัองเข้าไปล้วงลึกอีกว่า รุ่นที่จะเอาไปเทียบมันต่างกับรุ่นเรายังไง ตัด L2 ไม่ให้เท่ากัน ตัดชุึดคำสั่ง ทั้งๆที่สถาปัตยกรรมเดียวกัน ทำนองนี้อ่านะครับ
                      ถูกต้องสุด ๆ ครับผม

ขนาด E2140 กับ 1200 ยังเห็นผลเลย แม้ว่าจะจึ๋งเดียวก็เหอะ

Comment

Working...
                      X