overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: เรื่องระบบแลนอ่าครับ แซงมากๆเลย

OverclockZone Member

Default เรื่องระบบแลนอ่าครับ แซงมากๆเลย

ผมเข้าใจว่าตอนนี้เวลาต่อสายแลนระหว่าง สวิท กับ สวิท สามารถใช้สายตรง ครอส ต่อได้เลยใช่มัยครับ หรือว่าต้องต่อแบบไข้ว

ผมมีวงแลนอยู่ 4 วง อะครับ ทีนี้จะต่อเน็ตให้แต่ละวงแลนเล่นด้วยกันได้ โดยที่ผมมี สวิท ทั้งหมด 4 ตัว ตัวแรกเชื่อมกับตัวโมเด็ม และเครื่องลูกข่ายอีก 5ตัว ตัวที่สองเชื่อมสายจากสวิทตัวแรก โดยเสียบที่พรอต์ที่สองของสวิทตัวแรกเข้ากับพรอต์ที่1ของสวิทตัวที่2 แล้ววงแลนที่สามก็เชื่อมสายจากสวิทตัวแรกที่พรอต์ที่3 เข้ากับพรอต์ที่1ของตัวที่3 วงแลนที่4 ก็เชื่อมสายจากพอรต์ที่4ของสวิทตัวแรกเข้ากับพรอต์ตัวที่1ของสวิทตัวที่4 (งง มะครับ )

โดยที่ผม ต่อสายแลนแบบ ครอส ทั้งหมดเลยไม่ว่าจะเป็น คอมกับสวิท หรือ สวิท กับสวิท

ปัญหามีอยู่ว่า แลนที่1 เล่นได้ปกติ แลนที่2 - 3 - 4 เล่นได้เป็นบางเวลา และจะต้องกด รีเฟส ประมาน 10 ครั้ง ถึงจะเปิดหน้าเว็บได้ ผมมีรูปให้ดูนะไม่รู้จะขึ้นมัยนะ

ผมเลยสงสัยว่าจะต้องต่อสายแลนแบบไข้ว หรือเปล่าครับถึงจะเล่นได้ เพราะผมต่อแบบ ครอส หมดเลย
    รูป รูป

OverclockZone Member kessopha's Avatar

คอม ไป คอม Cross
    คอม ไป Switch ตรง
    Switch ไป Switch Cross
    ครับ

OverclockZone Member missionfail's Avatar

อื่อ..........

ตรงกะครอส มันอันเดียวกันมะใช่หรอ

ตกลงต่อแบบไข้ว ใช่มะครับ ถ้าใช่จาได้ไปตัดต่อสายแลนใหม่ ผมยังไม่เคยเข้าสายแบบไข้วเลยอะ ดิ ทำเป็นเปล่าไม่รู้

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ต่อแบบนี้ต้องต่อแบบตรงครับ

Cross มันต่อคอมแค่ 2 เครื่องเท่านั้น ถ้ามากกว่า 2 ต้อง แบบตรง

แบบตรง = ขาวส้ม/ส้ม/ขาวเขียว/น้ำเงิน/ขาวน้ำเงิน/เขียว/ขาวน้ำตาล/น้ำตาล

ปล.อีกด้านก็เหมือนกัน ดังนั้นคลิปใหม่ซะ

OverclockZone Member KamuiShirou's Avatar

Quote Originally Posted by aaron670826 View Post
    ตรงกะครอส มันอันเดียวกันมะใช่หรอ

ตกลงต่อแบบไข้ว ใช่มะครับ ถ้าใช่จาได้ไปตัดต่อสายแลนใหม่ ผมยังไม่เคยเข้าสายแบบไข้วเลยอะ ดิ ทำเป็นเปล่าไม่รู้
    วิธีเรียงสาย

direct - ขาว/ส้ม ส้ม ขาว/เขียว น้ำเงิน ขาว/น้ำเงิน เขียว ขาว/น้ำตาล น้ำตาล ทั้ง 2 ฝั่ง
    cross - ขาว/ส้ม ส้ม ขาว/เขียว น้ำเงิน ขาว/น้ำเงิน เขียว ขาว/น้ำตาล น้ำตาล ข้างนึง กับ
    ขาว/เขียว เขียว ขาว/ส้ม น้ำเงิน ขาว/น้ำเงิน ส้ม ขาว/น้ำตาล น้ำตาล อีกข้างนึงครับ

direct - ใช้สำหรับต่อ swith-to-client
    cross - client-to-client หรือ switch-to-switch

แต่ปัจจุบันส่วนใหญ่จะเป็น autoswitch หมดแล้ว สาย direct/cross จึงมักจะไม่ค่อยเป็นปัญหา

สำหรับอาการที่ว่าต้อง refresh page บ่อยๆ ลองเชค ping จากวงอื่นๆดูครับ ว่าจะ ping ภายในกันเองกับ ping public site ว่ามี timeout บ้างรึเปล่า (ลองใส่ parameter -t)

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

เมนบรอด / Switch รุ่น ใหม่ มันสลับให้เองเท่าที่ผมลอง จะตรง จะ คลอส ใช้เหมือนกานหมดเลย

OverclockZone Member คิม's Avatar

Cool

สามารถใช้สายตรง ครอส ต่อได้เลยใช่มัยครับ หรือว่าต้องต่อแบบไข้ว

มาแบบงงเลย เข้าแบบตรงก็คือตรง รูป

อันนี้เป็นแบบ Cross

เอาไปลองเช็คดูนะครับ
    การต่อสายท่านบนๆตอบมาก็ถูกต้องแล้ว

แต่แลนของท่านตัว Modem เป็นตัวแจก DHCP หรือ เซตแบบ Fix IP Address ครับ

พัฒนาการ43 เสรี ซีคอน แยกบางนา

แลนที่2 - 3 - 4 เล่นได้เป็นบางเวลา
    แสดง ว่า เข้าแลนกันได้แล้ว หนิครับ
    ถ้ามันไม่ถูกก็ต้องเข้าไม่ได้เลยสิ

อินเตอร์เน็ต น้อยไปหรือเปล่า
    และ
    แน่ใจ นะครับว่า เป็น สวิตช็ ไม่ใช้ ฮับ

OverclockZone Member irobot13's Avatar

ไม่ต้อง Cross แล้ว เดวนี้ Switching มันต่อตรงได้เลย 2-3-4 เล่นได้บางเวลาผมว่าเน็ตท่านความเร็วต่ำมากไปนะครับ ถ้าท่านใช้เน็ต TRUE 1-2M แล้ว COM5 ทะลึ่งโหลดบิท ทั้งวงจะอัมพาตแดกเลยครับ

เหอะๆ เน็ต TOT 2 เม็กอะครับ - - เครื่องทุกเครื่องสามารถรับไอพีจากตัว โมเดมที่แจกให้โดย DHCP ได้หมดเลยครับ และสามารถแชร์ไฟล์ข้อมูลภายในวงแลนทั้ง4ได้ แชร์ปริ้นเตอร์ได้ แต่เข้าเน็ตได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่วงแลนที่1ที่ใกล้โมเด็มเล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร ที่เหลือตามยถากรรม อะครับ วันดีๆเล่นได้ตลอดวันไหนดวงไม่ดีเล่นได้แค่วงแลนเดี๋ยว ไม่รู้มีใครแอบโหลดบิตรึเปล่านะ

สรุปตกลงเป็นที่ สัญญาณเน็ตแรงไม่พอใช่มัยครับ จะได้ติดเพิมสักอีกสักจุด

OverclockZone Member boomer1983's Avatar
    สุรินทร์,ชัยภูมิ Line : vasagimji Tel : 089-423-7424

ความรู้ๆทั้งนั้น

ทำไมใช้ สวิช เยอะแยะจังอะครับ คอมเท่านั้นตัวเดียวก็น่าจะเวิร์คกว่านา ต่อในตึก 4 ชั้นเหรอครับ
    แล้วเอาอะไรเปง Gateway อะครับ ดูแล้ว งง ๆ ขอความรู้หน่อยนาครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member irobot13's Avatar

เครื่องไม่เยอะไม่ต้องไปตั้ง IP ให้มัน Auto ไปเลยก็ได้ อย่าบอกนะว่าจะวางเนตในหอพัก

Bookmarks

Bookmarks