Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆคอมก็restartเอง ทำไงดีคับ!!!!!!!!!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆคอมก็restartเอง ทำไงดีคับ!!!!!!!!!!!!!!!

P42.6ghz
    Ram kingston512*2
    VGA 6600gt
    mb asus p4p800se
    hdd SATA 120g
    psu enemax 350w

อาการเล่นๆอยู่เครื่องrestartเองเลยคับ ผมลองเปิดเคสออกเอาพัดลมเป่าไว้เพราะคิดว่าเปิดจากความร้อนมันก็ยังเป็นอยู่ดี ลงNOD32/Spyware doctor สแกน หาไวรัสก็ไม่เจอ นั่งๆเปิดเวปอยู่ก็restartเหมือนกัน

PSU และมั้งงานนี้ ไฟอาจจะไม่พอ

Comment

เราสามารถปรับไฟได้ไหมคับหรือต้องซื้อpsuใหม่เลย ใช้มานานแล้วไม่ได้ใส่อะไรเพิ่มเลยอยู่ๆก็เป็น

**จากรูปPSUก็วิ่งเต็มกำลัง
      Last edited by Mostwanted; 4 Jan 2007, 21:27:00.

Comment

ผมก็เป็นนะ เซงเลย เเต่นานๆเป็นที

Comment

แปลกดี ที่ผมเจอเครื่องที่มหาลัยก็เป็น ห้องคอมทั้งห้องสเปกเหมือนกันเดี๊ยะๆ มีอยู่เครื่องเดียวที่ใช้ๆไปไม่ถึง5นาทีมันรีเองตลอดเลย - -

Comment

ใครพอจะฟันธงได้บ้างคับว่าเป็นเพราะอะไร วันนี้จะออกไปซื้อใหม่ล่ะ ในส่วนตัวคิดว่าบอร์ดเน่า เพราะลองหาๆข้อมูลมา P8P800SE เป็นอาการเดียวกันเลย

1.PSU ลองเปลี่ยนแล้วยังอาการเดิม
            2.ลองเปลี่ยนRam ยังอาการเดิม
            3.เปลี่ยนการ์ดจอแล้วยังเหมือนเดิม

คงจะเป็นที่ MB เนอะคับ

Comment

ลองหาแอนตี้ไวรัสอื่นๆ สแกนก่อนก็ดีนะครับแนะนำ F-Secure หรือ Kaspersky ส่วน NOD บางทีก็หาไวรัสไม่ค่อยเจอ หาเจอก็ลบไม่ได้บ่อยไป หรือไม่ขี้เกียจก็ลองลงวินโดว์ใหม่ก่อน อาจจะไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าเป็นที่ซอฟต์แวร์ เพราะเคยเจอไวรัสแบบนี้อ่ะ เปิดเล่นได้ซักพัก แล้วก็รีสตาร์ทเฉยเลย อ่ะนะ

Comment

Originally posted by เจ้าของกระทู้ View Post
                ใครพอจะฟันธงได้บ้างคับว่าเป็นเพราะอะไร วันนี้จะออกไปซื้อใหม่ล่ะ ในส่วนตัวคิดว่าบอร์ดเน่า เพราะลองหาๆข้อมูลมา P8P800SE เป็นอาการเดียวกันเลย

1.PSU ลองเปลี่ยนแล้วยังอาการเดิม
                2.ลองเปลี่ยนRam ยังอาการเดิม
                3.เปลี่ยนการ์ดจอแล้วยังเหมือนเดิม

คงจะเป็นที่ MB เนอะคับ

ลองดูตัว C ที่ตัวเมนบอร์ดสิ ว่ามีบวมมีปูดบ้างใหม ถ้ามีก็ชัวร์ ถ้าไม่หมดประกันก็รีบเคลมๆ ซะ อาการนี้ มีแววจะเป็นที่ตัว C บนบอร์ดนะแหละครับ ดูสิว่า แห้ง หรือ บวมหรือเปล่า ดูให้ดีๆ หละ

Comment

รบกวนถาม ใส่แรมกี่ขา ครับ ถ้าใส่แรม2ขาแล้ว dual กันลองเข้าไปปรับใน bios ดูครับบางทีมันอาจเกิดจาก ค่า busของ ram กับ CPU ไม่ซัฟฟอสกันครับ ลองปรับค่า bus ดูครับ

Comment

Psu แน่นอนคับอาการนี้

Comment

เจอไวรัสโทจัน รึปล่าวครับ Nod32เอาไม่อยู่แน่ๆๆ ต้องใช้ Kaspersky ค่าครับไม่งั้นมันไม่ตายอีกทางก็Formatไปเลยไวรัสตัวนี้ร้ายกาจมากมายครับ ทีห้องLabผมเป็นศุนย์รวมไวรัสเจอมาแล้วทุกรูปแบบ ใครอยากอัพเดทไวรัสตัวใหม่ๆๆมาได้ครับ

Comment

รีหรือดับ

รีเอง software ไวรัสแน่ๆ

ดับไปเลย hw

Comment

ทำใจ ครับ

Comment

Working...
                          X