overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: สอบถามเพื่อน ๆ ชาว AMD ครับ

OverclockZone Member tenny's Avatar

Default สอบถามเพื่อน ๆ ชาว AMD ครับ

คือผมต้องการ Mainboard ใหม่ที่รองรับ PCI Express 2.0 ครับ ราคาทั้ง 2 ตัวนี้ไม่ต่างกันเลย
    Mainboard เก่าผมเป็น M2N-E SLI ซึ่งรองรับแค่ PCI Express 1.0 แต่ใช้ HD4870 ซึ่งมันจะทำให้ประสิทธิภาพลดลง
    แต่ถ้าเป็นการ์ดที่ไม่แรงมาก ผมคงไม่เปลี่ยนครับเพราะไม่เห็นข้อแตกต่างกัน

ผมคงไม่ใช้ SLI เลยเหลือแค่ 3 ตัวนี้ ถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะเลือกตัวไหนครับ เพราะอะไร หรือมีตัวอื่นก็แนะนำได้ครับ

ระหว่าง

GIGABYTE GA-MA77-DS3
    ASUS M3A
    ABIT AX78

ปล.เดียวอาทิตย์หน้าผมจะปล่อย M2N-E SLI ครับ

Spec เครื่องผม

X2 6000+ (1M*2)
    HD 4870 + Arctic Cooling Accelero TWIN TURBO
    HDD Seagate 500G 32M
    4GB Geil Ultra 1*4 Bus 800 (4-4-4-12)
    PC Power & Cooling 610 W
    DVD ASUS 18X
    Samsung 19"

เช็คข้อมูลจากเพื่อน ๆ แล้วผมว่าจะเอา ABIT AX78 อ่ะครับ น่าจะดีสุด

แล้วอีกเรื่องที่ผมสงสัยมานาน คือ ผมใช้ X2 6000+ มันกินไฟ 125W
    แล้วเวลาซื้อ Mainboard ต้องดูกำลัง Watt ของ Socket CPU ด้วยหรือเปล่าครับ หรือไม่จำเป็นครับเพราะอย่าง Asus M3A มัน *Support CPU up to 95W แล้วจะรับ CPU ผมได้เหรอ

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ
    Last edited by tenny; 1 Aug 2008 at 15:11:32.

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

เห็นเครื่องท่านแล้วน้ำลายหก อิอิ

OverclockZone Member 215452's Avatar
    ^-^นรกขุมสุดท้าย^-^

Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    เห็นเครื่องท่านแล้วน้ำลายหก อิอิ
    5555+ เยสสสสส

OverclockZone Member tenny's Avatar

ดัน ๆๆๆๆๆ อย่างรู้จิง ๆ ครับ

พระราม 2 เอกชัย-บางบอน บางขุนเทียน

ผมยังงง ว่า PCI EX 1.0 กับ 2.0 มันต่างกันตรงไหน อิๆๆๆ เอาแค่ว่าเล่นไม่กระตุกก็พอละครับ
    เป็นผมนะ บอร์ดผมไม่เปลี่ยนหรอกครับ เปลืองตังค์ เพราะ 4870 ตอนนี้เล่นเกมไหนในตอนนี้คงไม่มีกระตุกหรอกครับ ผมใช้ 3870 เล่น NFS PS เปิดสุดหมด ยังไม่มีกระตุกเลย เกมอื่นผมไม่รู้นะ ไม่ค่อยชอบเล่น FPS สักเท่าไร

ดัน ๆๆๆ ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

OverclockZone Member Arcady's Avatar

Quote Originally Posted by tenny View Post
    คือผมต้องการ Mainboard ใหม่ที่รองรับ PCI Express 2.0 ครับ ราคาทั้ง 2 ตัวนี้ไม่ต่างกันเลย
    Mainboard เก่าผมเป็น M2N-E SLI ซึ่งรองรับแค่ PCI Express 1.0 แต่ใช้ HD4870 ซึ่งมันจะทำให้ประสิทธิภาพลดลง
    แต่ถ้าเป็นการ์ดที่ไม่แรงมาก ผมคงไม่เปลี่ยนครับเพราะไม่เห็นข้อแตกต่างกัน

ผมคงไม่ใช้ SLI เลยเหลือแค่ 3 ตัวนี้ ถ้าเป็นเพื่อน ๆ จะเลือกตัวไหนครับ เพราะอะไร หรือมีตัวอื่นก็แนะนำได้ครับ

ระหว่าง

ASUS M3A
    ABIT AX78

ปล.เดียวอาทิตย์หน้าผมจะปล่อย M2N-E SLI ครับ

Spec เครื่องผม

X2 6000+ (1M*2)
    HD 4870 + Arctic Cooling Accelero TWIN TURBO
    HDD Seagate 500G 32M
    4GB Geil Ultra 1*4 Bus 800 (4-4-4-12)
    PC Power & Cooling 610 W
    DVD ASUS 18X
    Samsung 19"

เช็คข้อมูลจากเพื่อน ๆ แล้วผมว่าจะเอา ABIT AX78 อ่ะครับ น่าจะดีสุด

แล้วอีกเรื่องที่ผมสงสัยมานาน คือ ผมใช้ X2 6000+ มันกินไฟ 125W
    แล้วเวลาซื้อ Mainboard ต้องดูกำลัง Watt ของ Socket CPU ด้วยหรือเปล่าครับ หรือไม่จำเป็นครับเพราะอย่าง Asus M3A มัน *Support CPU up to 95W แล้วจะรับ CPU ผมได้เหรอ

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ
    M3A ที่คุณเล่าให้ฟังน่ะครับ มันหมายถึง กำลังวัตต์ที่มันรับได้อะ มากกว่า95w ขึ้นไปด้วยครับ ถึงแม้มันจะแปลแบบที่คุณบอกก็เถอะ แถวบ้านผมเอา x2 6000+ 6400+ ยัดM3A เยอะแยะ

ถ้าถามว่าตัวไหนดี จาก3ตัวเลือกที่คุณให้มา

- เอาไปOC .: ABIT AX78 *มีข้อเสียเรื่อง ตัว sensor เพี้ยน เวลารับอุณภูมิจากCpuและVGA

- ใช้งานเดิมๆ เน้นอยู่กันนานๆ ไม่งอแง เรื่องมาก เสถียร ASUS .: M3A

- ส่วนGIGABYTE ตัวนี้ก็เดิมๆไม่ค่อยโดดเด่นซักเท่าไร่ถ้าเทียบกันแล้ว Utility-ASUSกินขาด

ปล. คุณไม่รอ ECS 790FX หรอ ถ้าไม่รีบ ร้อนอะไร ผมแนะนำให้รอเลยครับราคาพอๆกันเลย3k นิดๆ เข้าเดือนกันยา

ผมก็รอมันอยู่อะนะ
    Last edited by Arcady; 1 Aug 2008 at 15:45:19.

OverclockZone Member estrellas's Avatar

ผมใช้อยู่นะ บอร์ดสวยเรียบดี Solid Capa มีไว้ก็ดี โดยรวมๆ ถือว่าโอ
    ข้อเสียคือคนขาย แล้วก็ไฟแรมน้อยแค่ 2.175 กับ CrossFire ไม่ได้

OverclockZone Member RIKIMARU_KUNG's Avatar
    ลาซาล บางนา สำโรง

abit ax78
    ใช้อยู่

OverclockZone Member aey1978's Avatar
    Nathawee, Songkhla

ไม่รู้นะ แต่กะว่าจะถอย ASUS M3A-H / HDMI ล่ะ ^^

Bookmarks

Bookmarks