Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอปัญหาเกี่ยวกับ VGA และ LCD เชิญด่วน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอปัญหาเกี่ยวกับ VGA และ LCD เชิญด่วน

คือวันนี้ผมไปซ่อมคอมฯ แล้วเจอปัญหาเกี่ยวกับ การ์ดจอ สเปกเครื่องหลักก็

CPU:: Pentiem 4 3.06GHz
    M/B:: Asrock จำรุ่นไม่ได้ครับ
    VGA:: Geforce FX5500 (Spake)

ผมจะเล่าเหตุการณ์ คาวๆนะครับ คือเจ้าของต้องการ เปลี่ยน LCD เป็นรุ่น ฟินลิป 15" พอผมเปลี่ยนค่าคอนท้านของจอ มันรับได้แค่ 1024x786 พอปรับแล้วถึงเข้าวินโดได้ แต่พอผมลงDriverของการ์ดจอแล้ว (ก่อนนะนั้นไม่ได้ลงแต่วินโดมันเจอ) ก็รีสตาสเครื่อง แต่พอจะบูทเข้าวินโด มันเข้าไม่ได้มันขึ้นว่า Display Support 1024x786 60Hz จอมันรับแค่นี้อะครับ ผมก็เลยเอา LCD อันเก่าของAcer 17" (จอเก่าของเขา) มาต่อพออยู่หน้าบูทวินโด มันก็ขึ้น Input Not Support แต่ก่อนเปลี่ยนก็ใช้จอนี้อยู่ครับ

ขอคำแนะนำด่วนๆๆๆเลยครับ พรุ่งนี้ไปทำแต่เช้าครับ ขอบคุณครับ จะเข้ามาดูบ่อยๆ

คร่าวๆ ครับ ไม่ไช่ คาวๆ

เรื่องของเรื่องคือตัวไดรเวอร์ที่ท่านลงมันตัวไหนครับ สำหรับ ซี่รี่5 ควรจะเป็นตัว 9x.xx ครับ ไหม่กว่านี้จะมีปัญหาได้ครับ

Comment

ตามนั้นครับ ไดร์เวอร์ไม่ตรง..

Comment

ของผมที่มีอะครับ Ver.2.11.15.0 แต่ปัญหาคือตอนนี้จะเข้าไปในวินโดยังไงครับ

ผมเข้า Save mode แล้วก็ค้างครับ คือ เครื่องเขาก็มีข้อมูลสำคัญด้วยไม่อยากลบวินโด

ช่วยทีครับ ถอดแบต Bios ก็แล้วครับ แนะนำทีครับ

Comment

ดัน นิสๆๆ ร้อนใจ หุหุ

Comment

ดันๆๆ

Comment

ปัญหา น่าจะเป็นที่ตัววินโด้ด้วยน่ะครับ

ลองเอา HD เค้าไป Slave กับเครื่องอื่นครับเก็บข้อมุลแล้วลงวินโด้ไหม่เอาตัว เดิมๆ ไม่ปรับแต่งครับ

Comment

ลองต่อของเค้าให้เหมือนเดิมก่อนครับแล้วลองเข้าแบบ Last Known good ก่อนไม่งงนะครับ ถ้าไม่ได้รีเครื่องแล้วลองเข้าsafe modeดู ถ้าเข้าได้เมื่อไหร่ให้ลบไดรเวอของจอกับการ์ดจอออก ไดรเวอคนละตัวกันนะครับ สรุปต้องลบ 2 ไดรเวอ เวลาลบก็ไม่ต้องรีสตาทจนกว่าจะลบออกทั้ง2ตัวแล้ว แล้วค่อยรีสตาท เปลี่ยนจอเป็นตัวที่เค้าจะเปลี่ยนแล้วเข้าวินโดปกติ ลงไดรเวอกาดจอตามด้วยไดรเวอจอ
                ถ้าเกิดเข้าเซฟโหมดก็ไม่ได้ลองหาจอธรรมดาที่ไม่ใช่lcdมาต่อเข้าดูครับถ้าเข้าได้ก็ทำตามแบบบน ถ้าเข้าไม่ได้อีกปัญหาน่าจะเป็นที่วินโดครับ

Comment

Working...
                X