Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพือนๆคิดว่าความสามารถในการเล่นเกมส์จริงๆใกล้เคียงกับผลเทสใหมครับ(3dmark vs games)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพือนๆคิดว่าความสามารถในการเล่นเกมส์จริงๆใกล้เคียงกับผลเทสใหมครับ(3dmark vs games)

เพือนๆคิดว่าความสามารถในการเล่นเกมส์จริงๆใกล้เคียงกับผลเทสใหมครับ(3dmark vs games) ผมอ่านดูการ์ดจอ pc รู้สึกแปลกใจว่า การ์ดใหม่ๆแรงๆ ที่ให้ผล 3DMark ดี เยอะ แต่เวลาทดสอบกับเกมส์จริงๆ มันดันไม่ไปทางเดียวกัน การ์ดรุ่นเก่าบ้างตัวกลับเล่นบ้างเกมส์ได้เฟรม/วินาที สูงกว่าการ์ดเทพใหม่ๆ ซะอีก เลยสงสัยว่าไอ้คะแนน3DMark ที่พวกเราอยากให้มันด้เยอะๆกันนั้น จริงๆแล้วมันใกล้เคียงชีวิตจริงใหมครับ ^^
    ปล กำลังสนใจ GTX280

ผมว่าโปรแกรมมันวัดแค่เป็นบรรทัดฐาน ให้รู้ว่าการ์ดแต่ละตัวคิดออกมาเป็นคะแนนได้เท่าไหร่ แต่คงไม่ได้หมายความว่าจะเล่นเกมส์ดีอ่ะนะบางที่คะแนนน้อยกว่าแต่เลนดีกว่าอีก

Comment

ดูFramerate ของเกมที่เค้าเอามาเทสจะชัดกว่า benchmark เยอะครับ
      แต่โดยรวมแล้วมันก็ขึ้นกับ hardware ตัวอื่น บวกกับการ optimize เกมด้วย

ปล. ไม่สนค่ายแดงมั่งหรอครับ แรงแบบไม่กั๊กด้วยหน่ะ

Comment

GTX280 ตอนนี้แนะนำว่าอย่าซื้อครับ เพราะถึงจะแรงกว่าก็จริง แต่เม็ดเงินต่อความคุ้ม HD4870 ถูกกว่าตั้งครึ่งนึงทั้งที่เฟรมเรตแตกต่างกัน ไม่เกิน 7 fps (ยังไม่รวมกับ HD4870x2 นะ อันนั้นตัดสินได้เลย)

Comment

ไม่ค่อยเกี่ยวครับ สำหรับผม

แต่กับงาน 3D เกี่ยวอย่างมาก ต้องหาของคะแนนสูงๆเข้าไว้ เพื่อเอาไปใช้งานจริงครับ

แต่หลักๆอันนั้นผมจะเทสด้วย specviewperf10 ครับ

Comment

ความแรงอยู่ที่ใจ รู้จักเปิด/ปิดEffectให้ลื่นเท่าไหร่อยู่ที่สมองครับ

Comment

ไอ้การปิดเปิดแอฟเฟก เนี้ย ใคร ๆ ก็ทราบนะครับ แต่ใคร ๆ ก็อย่ากเล่นเกมแบบปรับ High ทั้งนั้นหล่ะครับ ถ้าเลือกได้

Comment

ผมเข้าใจนะครับ ใครๆก็อยากเล่นเกมที่ตัวเองชอบได้โดยเห็นภาพสวยๆทั้งนั้้น แต่ผมหมายถึงบางคนอ่ะครับ พยายามจะปรับให้ได้สูงๆแล้วก็มาบอกว่าเกมไม่ดี เกมกระตุก ซึ่งไม่ได้ดูคอมพ์ตัวเองเล้ย... นอกจากนี้ก็ไม่รู้จักอ่านวิธีปรับครับ

สำหรับผล3D Markนั้น สำหรับผมแล้วเอาไว้วัดว่าการ์ดตัวไหนแรงกว่ากันเท่านั้นหล่ะครับ มันต้องลองกะเกมจริงๆถึงจะเห็นผล ซึ่งคะแนนแรง ก็ไม่ได้หมายความว่าFPSสูงเสมอไป

Comment

Originally posted by turionx2 View Post
                  เพือนๆคิดว่าความสามารถในการเล่นเกมส์จริงๆใกล้เคียงกับผลเทสใหมครับ(3dmark vs games) ผมอ่านดูการ์ดจอ pc รู้สึกแปลกใจว่า การ์ดใหม่ๆแรงๆ ที่ให้ผล 3DMark ดี เยอะ แต่เวลาทดสอบกับเกมส์จริงๆ มันดันไม่ไปทางเดียวกัน การ์ดรุ่นเก่าบ้างตัวกลับเล่นบ้างเกมส์ได้เฟรม/วินาที สูงกว่าการ์ดเทพใหม่ๆ ซะอีก เลยสงสัยว่าไอ้คะแนน3DMark ที่พวกเราอยากให้มันด้เยอะๆกันนั้น จริงๆแล้วมันใกล้เคียงชีวิตจริงใหมครับ ^^
                  ปล กำลังสนใจ GTX280
                  รอตัวลดราคาเข้าไทยน่าจะคุ้มกว่าครับ ไม่ก็รอ GTX3xx ได้ข่าวว่าลงทุนพัฒนาไปเยอะ

ปล. ปั่นกระทู้ทับกระทู้ spam ครับ

Comment

- -" ผมดูการ์ดบางตัวต้องวัดกันที่ความละเอียดสูงๆถึงจะเห็นความต่าง แสดงว่าถ้าไม่ได้เล่นที่ความละเอียดเยอะๆ แรง/แพง สู้ แรงน้อยหน่อย/ถูกกว่า ไม่ได้ใช่ใหมครับ อย่างนั้น 9500MGS 8600M GT ก็น่าจะเพียงพอใช่ม่ะครับ ^^

Comment

ถูกครับ ยิ่งพวก desktop นี้โครตจะงงเลย เช่นตอน GTX280 ออกใหม่ๆ ผมดูใน review ถ้าทดสอบที่ 1920*1080 จะแรงกว่า 9800GX2 แต่พอที่ 2560*1600 จะช้ากว่า ถ้าจะซื้อต้องดูที่ความละเอียดจริงๆ เพราะบางตัวถ้าไม่หนักมากจะแรงกว่า แต่บางตัวต้องหนักๆถึงจะแสดงประสิทธิภาพที่แท้จริง

Comment

เหตุผลอีกประการหนึ่งครับ ที่การ์ดรุ่นใหม่ๆทำคะแนนได้น้อยกว่ารุ่นเก่าๆ เพราะเทคโนโลยีใหม่ๆนั่น ในตัวเกมส์หรือซอฟต์แวร์ มันตามไม่ทันครับ ฮาร์ดแวร์มันไปไกลเกินที่คนเขียนโปรแกรมจะตามทันล่ะครับ สังเกตุได้หลายๆรุ่นเลยครับ ที่ออกมาใหม่ๆเฟรมเรตจะต่างกันไม่มากหรือไม่ก็อาจน้อยกว่ารุ่นเก่าๆ เพราะมันยัดเทคโนโลยีการประมวลผลตัวล่าสุดเข้าไปครับ

Comment

gtx 4xx หละคับมันจะแพงแค่ไหน O_O'

Comment

อ่อ...คะแนนกะเฟรมเรทเกมส์มันคนละอย่างกันครับ

ไม่อย่างงั้นสาวก 2ค่ายก็คงไมเถียงกันมาจนถึงวันนี้หรอกครับ ฮึๆๆ ลองไปขุดกระทู้เก่าๆ ดูสิครับ อิๆๆ

เอาเป็นว่าเลือกตัวที่ท่านชอบจะดีกว่านะครับ ไม่ชอบแล้วซื้อมาก็หงุดหงิดเปล่าๆนะผมว่า

พอเลือกตัวที่ชอบที่สุดมาได้ แล้วค่อยมาดูความคุ้มค่าทีหลังก็ยังไม่สาย เนอะ ^_^

Comment

ค่ายแดงเราแรงแซงทางโค้ง

Comment

Working...
                              X