Announcement

Collapse
No announcement yet.

mouse laserกับinfrared ต่างกันแค่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ปายอ่าน wiki มาดูเหมือน ผมเองก็เข้าจายผิด บางส่วนเหมือนกันนะนิ O.o!

Early optical mice (<<< ไทยๆ เราเรียก optical mice เฉยๆ)
    An optical mouse uses a light-emitting diode and photodiodes...

Modern optical mice
    Modern surface-independent optical mice work by using an optoelectronic sensor...

Infared Optical mice (<<< พึ่งรู้ว่ามีแบบนี้ด้วย O.o!)
    Some newer optical mice including some from logitech's lx series use an infrared sensor instead of a light emitting diode (LED).

Laser mice
    The laser mouse uses an infrared laser diode instead of an LED to illuminate the surface beneath their sensor.

ส่วน optical หมายถึงพวก early optical mice ที่ว่าได้มะถึง 1000 dpi นี้คือ พวกที่ใช้ LED งับ ส่วนตัว Razer Krait มันจะจัดเป็น Infared Optical mice หรือ Laser mice มันก็ไม่มีแสง และ แม่นยำแน่นอนละงับ ^^'

Link: http://en.wikipedia.org/wiki/Computer_mouse

ps laser เป็น subset ของ infrared งับ มะช่าย infrared เป็น subset ของ laser ==" และ ถ้าถูกต้องจริงๆ laser mouse ก็เป็น subset ของ optical mouse O.o!

Comment

อืมม์ ขอบคุณครับ กระจ่างขึ้น แบบนี้แสดงว่าผู้จำหน่ายนี่แหละที่คำให้ผู้ซื้อเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อน -*-

ตกลงkraitนี่เป็นInfared Optical mouse สินะ

Comment

โย่วๆ มีใครรู้เรื่องเมาส์อีกมั่งมั๊ยครับ

Comment

OPTICAL ผมแหล่มสุด วางไว้เฉย ๆ มันยังขยับขึ้น ๆ เลย เครื่องก็ใหม่แต่ไม่มีตังค์ซื้อ

Comment

เลเซอร์ลำแสงเล็กกว่าแบบออฟติคัลครับ

เท่าที่ผมใช้ดูไม่ต่างกันเท่าไหร่เรื่องความแม่นยำ แต่ถ้าได้ที่รองเมาส์ดีๆแทบจะไม่มีปัญหาเลย

Comment

เทสด้วย กระจกใส่ครับ
              เลเซอรสามารถทำงานำด้ปกติ
              ออฟติค ไม่สามารถทำงานได้ครับ

ส่วน DPI อยู่ที่รุ่นและยี้ห้อครับ

Comment

DPI เยอะ น่าเล่น แบทเทิลฟิล ขับเครื่องบิน สบายใจเชิบ เลย อิอิ
                แต่เล่นเกมส์พวกยิงๆ ไม่ได้ ผมเอามาเล่น ละ สโรราบ เลย ซื้อ 2000 DPI มาตัวนึง เล่น DotA ไม่ได้ ต้องเปลี่ยนเป็น 1600 เลยง่ะ ไวมากๆ

Comment

ลองดูตัวนี้ดูสิครับของ delux เพิ่งถอยมาใช้เหมือนกัน โดยรวมแล้วผมว่ามันคุ้มกับราคามากเลยนะครับ
                  http://www.exmory.com/mouse/dlm510u.php

Comment

Originally posted by pong747 View Post
                    ลองดูตัวนี้ดูสิครับของ delux เพิ่งถอยมาใช้เหมือนกัน โดยรวมแล้วผมว่ามันคุ้มกับราคามากเลยนะครับ
                    http://www.exmory.com/mouse/dlm510u.php
                    ตัวนี้ค่าตัวเท่าไหร่ครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนครับ ตัวdeluxนี้ซื้อที่ไหนครับ

1200 บาท ได้อะไรมั่งครับ อาจจะซื้อพรุ่งนี้ +ได้อีกนิดถ้าดีกว่าจริงๆ
                      Last edited by yuki_kaze; 1 Aug 2008, 21:33:06.

Comment

ใช้ VX Revolution (โครตไฮโซเลย) กับeee PC ก็ไม่เห็นมันจะต่างกันมากมายซักเท่าไร สุดท้ายตอนนี้ก็ขายไปแล้ว ใช้เมาส์Logitech laser ธรรมดาพอตัวละ5-6ร้อย

Comment

แล้ว mx 518 ผมมัน laser หรือ optical เนี่ย งง ไปหมด

Comment

ถ้าไม่ได้เล่นเกมแนวเดินหน้าฆ่ามัน ก็ไม่คุ้มหรอกครับ

Comment

Originally posted by zelda View Post
                              ตัวนี้ค่าตัวเท่าไหร่ครับ
                              ที่ผมถอยมาค่าตัวมันอยู่ที่ 750.- ครับ

Delux DLM-510 Laser อวดโฉมความแรงของเม้าส์ 4 เกียร์ มิติใหม่ของเม้าส์ที่โดดเด่นด้วยดีไซน์พร้อมปรับความแม่นยำในการใช้งานสูงสุด 2000 DPI

Delux DLM-510 ไม่ใช่แค่เม้าส์รูปทรงสวยงาม ดีไซน์โค้งมน แต่เมื่อคุณได้สัมผัสกับพื้นผิวและวัสดุ จะทราบว่าเม้าส์ตัวนี้ ได้รับการออกแบบด้วยเทคโนโลยี Vertical Technology เพิ่มความแม่นยำในการตรวจจับการเคลื่อนไหว พร้อมกับออกแบบที่รองรับ ergonomic ถูกต้องตามหลักสรีระศาสาตร์

นั่นหมายความว่าหากคุณต้องใช้คอมพิวเตอร์เป็นเวลานาน คุณจะไม่เมื่อยล้าจากการจับเม้าส์ที่ผิดลักษณะ
                              ทางสรีระศาสตร์ แถม Delux ยังเข้าใจถึงธรรมชาติในการใช้งานคอมพิวเตอร์เป็นเวลานาน โดยใช้วัสดุที่ป้องกันเหงื่อและความชื้น

ใครที่ยังไม่มั่นใจเรื่องความแม่นยำก็หายห่วงได้เพราะใช้ Laser Technology มีความละเอียดในการปรับความละเอียดได้ 4 ระดับคือ 400 / 800 / 1600 / 2000 DPI เรียกได้ว่าติดเกียร์ให้เม้าส์เพื่อใช้งานตามความต้องการของคุณได้ทุกประเภทงาน
                              รองรับการเชื่อมต่อ USB2.0 [Full Speed]

เม้าส์แบบ Vertical ได้รับการออกแบบเพื่อรองรับการใช้งานของมนุษย์ โดยออกแบบให้สอดคล้อง
                              และเหมาะกับการใช้งานจริง ภายใต้การออกแบบที่คำนึกถึงสรีระศาสตร์ หลายๆคนใช้เม้าส์แล้วเมื่อยแขน ปวดข้อมือ ต้องหันมาใส่ใจสุขภาพการใช้งานอุปกรณ์สำนักงานในชีวิตประจำวันกันบ้างแล้ว

Comment

ขุดมานิดส์

จะมาเล่าว่าตอนนี้ซื้อเมาส์ razer kraitมาแล้วครับ เป็นเมาส์ อินฟราเรด มันเล่นบนกระจกได้ปกติ สรุปว่าอินฟราเรดเล่นบนกระจกไ้ด้ แต่ledเล่นไม่ได้(เอาที่ผมเข้าใจ ledคือเมาส์แสงแดง) อืมม์ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ข้อดีอีกอย่างคือ mouse feetของมันลื่นครับ ทำให้แตกต่างกับเมาส์ทั่วๆไปตัวอื่นๆ

เมาส์ของผมนี่แสงไฟส้มมันสว่างดีจัง เห็นบางท่านซื้อของrazerไปบอกว่าไฟมันไม่สว่าง แบบนี้qcมันผ่านเหมือนกันทุกตัวมั๊ยเนี่ย-*- แต่มันมีขอเสียอย่างเดียวคือมันไม่พอดีกับมือผม

ตอนนี้มีคำถามอยากถามอีกนิดครับ อยากรู้ว่าที่พันทิพ มีร้านไหนขายmouse mat ที่ดีัๆหน่อย ไม่ใช่ของrazorนะครับ เอาแบบว่าไม่แพงมาก แต่คุณภาพดีน่ะครับ

ปล.เฮ้อ จะหาเมาส์ที่พอดีๆมือมันช่างยากจริงๆ มีร้านไหนให้ลองจับได้เยอะๆมั่งมั๊ยนะ ไม่รู้จะต้องหาอีกนานเท่าไหร่
                                ไอ้ตัวพอดีมือคุณภาพ ความไว ความแม่น มันก็แย่จริงๆ -กรรม-

Comment

Working...
                                X