Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องหูฟังคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องหูฟังคับ

เปนมือใหม่เรื่องคอมอะ อยากถามหน่อยว่า ถ้าใช้การ์ดเสียงดีๆพวก x-fi แล้วอยากเล่นกับหูฟัง headphone อะ พอจะมีแนะนำสักรุ่นไหมครับ แล้วพวกหูฟัง 5.1 channel มันดียังไงและจำเป็นแค่ไหนครับ ขอบคุณที่มีบอร์ดดีๆให้อ่านและตั้งคำถามครับ

5.1 ม่ค่อยจำเป็นถ้าจะฟังเพลงนะครับ 5.1 น่าจะเหมาะกะดูหนังมากกว่าครับ หูแบบ5.1 แบบพอดูได้ราคามันน่าจะมากกว่า การด x-fi อีกนะครับ ผมว่า

Comment

ผมเน้นฟังเพลงครับ

x-fi เหมือนเค้าจะทำมาเพื่อใช้กับ headphone จริงๆ ให้ตายซิเอา

ผมลองต่อออกลำโพงมาหลายตัวละ ไม่ประทับใจเท่า 2ZS

พอดีได้เจ้า DENON AH-D550 มา เลยต่อ กับ x-fi พอ burn ได้ที อู้หู เสียงมันสุดยอดจริงๆ วันนั้นนั่งฟังทั้งวันเลย เสียงสวรรค์แท้ๆ เลย ( DENON AH-D550 ตัวนี้ไม่ธรรมดาเหมือนกันนะครับ) เมื่อเร็วๆ นี้ เลย ซื้อเพื่อนใหม่ให้มันอีก 2 ตัว คือ SR80 กับ K412P แล้วเมื่อเจ้า x-fi มันได้เจอเพื่อนใหม่ อย่าง SR80 เข้าไป ขนาด burn ไปแค่ 200 ชั่วโมง เอง ตามหลักเค้าว่า 500 โอ้โห รายละเอียดเสียงมันสุดๆ จริงๆ ฟังเคลิ้ม น้ำตาแทบไหล นะครับ

สรุปความคิดของมือใหม่ ความรู้น้อย อย่างผมอยากแนะนำว่า x-fi เหมือนเค้าจะทำมาเพื่อใช้กับ headphone จริงๆ และถ้าชอบฟังรายละเอียดเสียงเล่น หูฟัง กาโด้ ครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบเบสเลยครับ ส่วนเจ้า K412P ซื้อมาเพราะเห็นเค้าบอกว่ามันยอดเยี่ยมเกินราคาเยอะเลยซื้อมา ครับ แต่มันก็สุดยอดจริงครับ เจ้า K412P กับราคาแค่ พันกว่าบาท แล้วตอนนี้ ก็ หลงเสน่ห์ เสียงของกาโด้ไปเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ก็กำลังเก็บเงินกะ อยากจะลอง MS1 กะเค้าบ้าง เห็นเค้าว่า เสียงหวานสุดๆ แล้ว..แนวผมเลย อิอิ แล้วถ้าช่วงไหน พอมีเงินเหลือกิน เหลือใช้ ก็ว่าจะถอย SR225 มาใช้เพิ่มอีก.

Comment

Grado ไปลองหาฟังดูก่อนครับชอบรุ่นไหนก็ตามงบเลย

Comment

หูฟัง 5.1 channel มันดียังไงและจำเป็นแค่ไหนครับ
          ด้วยเท่าที่ลองๆมา ยังไม่ประทับใจตัวไหนเลย (ครีทีฟ ,แซวแมว,อีกยี่ห้อจำไม่ได้)

ด้วยข้อจำกัดทางพื้นที่วางไดร์เวอร์(สำหรับรุ่นที่มีหลายๆไดร์เวอร์ใน1ข้าง)
          ระยะ***งมันน้อยไป เสียงมันออกมาคลุมเครือมั๊กๆ แยกก็เหมือนไม่แยก เพราะฟังไม่ออกว่าเสียงมาจากทางไหน - -*
          ก็แล้วแต่ความชอบ บางคนอาจจะโดน แต่สำหรับผม ไช้หูฟังที่ไห้เสียงกว้างๆ แบบพวกกราโด้ (ms1 ดูหนังไช้ได้เลย) แล้วไช้พวกเสียง5.1หลอกๆ แบบดอบี้เฮดโฟน เสียงออกมาดีกว่าอีก แถมหูฟังยังมาเอาฟังเพลงได้อีก พวกหูฟัง5.1ดูหนัง ฟังเพลงแย่

ปล. มีหูฟังฟิลลิปอยู๋ตัวนึง ที่เป็น5.1จำไม่ได้ว่ารุ่นอะไร ค้นลิ้งแล้วก็ไม่เจอ ที่เค้าเทสกันที่เมืองนอก แล้วเค้าว่าดี แยกเสียงทิศทางชัดเจน (ปิดตายิงตุ๊กตาจากเสียง) ไม่รู้ว่าโดนฝรั่งหลอกอ๊ะเป่า 555555+

Comment

ลองดูตัวนี้เป็นอีกทางเลือกครับ เห็นเค้าบอกว่าดีจริงราคาประหยัด

Exsound SHARK Head Phone 5.1 Ch Surround Sound

มีตัว decode แยกต่างหาก ลำโพงมีข้างละ 4 จุด ฟร้อน เรียล เซ็นเตอร์ แล้วก็ซัฟ แถมราคาก็ไม่แรงเท่าไหร่ 2,500

แล้วพวกหูฟัง 5.1 channel มันดียังไงและจำเป็นแค่ไหนครับ
            ต้องถามตัวเองครับว่าจำเป็นไม๊ที่เวลาดูหนังหรือเล่นเกมส์คุณต้องการเปิดดังๆแต่ไม่สามารถเปิดได้เพราะจะรบกวนคนอื่นหรือเปล่า ถ้าคุณเปิดได้ผมแนะนำให้คุณซื้อเป็นลำโพง 5.1 ไปเลยดีกว่าถ้าการใช้งานของคุณเน้นไปที่การเล่นเกมส์และดูหนัง แต่ถ้าฟังเพลงยังไงๆผมก็แนะนำเป็น 2.1 จะคุ้มกว่า

Comment

ฟัังเพลงผมว่า เริ่มต้นกับ sr60 หรือ fi5 เป็นอะไรที่ดีมากๆ

Comment

ขอบคุณที่ช่วยให้ความรู้ครับ ^ ^

Comment

สำหรับ5.1 น่าจะเน้นเรื่องการดูหนังเล่นเกม แต่ถ้าฟังเพลงไม่น่าจะเวิร์คครับ เพราะมิติอาจจะหลอกหูหรือเพี้ยนจากมิติที่มันควรจะเป็นพอสมควร

งานนี้ต้องลองถามใจตัวเองดูครับว่า คุณให้ความสำคัญกับสิ่งไหนมากกว่ากัน

Comment

หูฟัง 5.1 มันมี soundcard แยกมาต่าง***งรึป่าวคับ เห็นของเพื่อนมันมีกล่องอะไรไม่รู้ต่อ จากตัวเครื่องละก้อไป ตัวหูฟังอะ
                    แล้วหูฟัง 5.1 เนี่ย ถ้าใช้ คุณภาพเสียงมันจะขึ้นกับ sound card ด้วยรึป่าวครับ

Comment

หูฟัง 5.1 มันมี soundcard แยกมาต่าง***งรึป่าวคับ เห็นของเพื่อนมันมีกล่องอะไรไม่รู้ต่อ จากตัวเครื่องละก้อไป ตัวหูฟังอะ
                      แล้วหูฟัง 5.1 เนี่ย ถ้าใช้ คุณภาพเสียงมันจะขึ้นกับ sound card ด้วยรึป่าวครับ
                      มีทั้งแบบ บิ้วอินภาคถอดรหัสมาไห้กับหูเลยก็มีครับ แบบที่เห็นเป็นกล่องๆนั่นล่ะ หรือว่าอาจจะเป็นสายเสียบแบบ usb ก็มี

และก็มีแบบที่รับเสียงแบบอนาล็อคก็มี แบบเซลแมน5.1รุ่นแรก แต่สายก็เยอะหน่อยเท่านั้นเอง เสียบกันมันเลย 5555+

Comment

5.1 ไม่เหมาะกับฟังเพลงแน่นอนครับ

แต่ผมใช้หู 2.0 Channal ลองปรับ Soundcard เป็นแบบ 5.1 (Razer HD-DAI) กับแบบ Headphone แล้ว เสียงคนละเรื่องเลยครับ

Comment

AD-H550 เสียงดีมาก ผมได้มา 1500

ใช้กับตัวซ้าย มี headphone amp แยกจาก line out สุดยอด

Comment

ว่าจะใช้ x-fi xtreme music
                            เอา หูฟัง 5.1 exsound shark ไว้เล่นเกมกะดูหนัง
                            เอาลำโพง 2 channel ไว้ฟังเพลง
                            จะเหมาะไหมเนี่ย - -"

Comment

AH-D550 สุดยอด.... แต่ ปล่อยไปหล่ะ ขอบหนัง ใส่ดุหนังหล่ะหูเปียก

Comment

Working...
                              X