Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอมแล้วมันต้องเลือกเข้าวินโดวส์อ่ะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอมแล้วมันต้องเลือกเข้าวินโดวส์อ่ะคับ

คือผมโหลด Windows มาใหม่ แล้วทำการอัพเกรด พอมันเช็คไฟล์ เช็คอะไรเสร็จมันก็รีสตาร์ตเครื่อง แล้วพอดูอีกทีมันก็เข้าไปเลือกอัพเกรดวินโดวส์อ่ะคับ แล้วมันค้างอยู่ที่หน้าตอนโหลด!!! ผมก็เลยรีเครื่องอีกที ปรากฏว่ามันต้องเลือกเข้าวินโดวส์หรืออัพเกรดวินโดวส์ตลอดเลย ถ้าไม่เลือกมันจะเข้าไปอัพเกรดและก็ค้าง ต้องมานั่งเลือกตลอดเลยอ่ะคับ มีวิธีแก้ยังไงช่วยผมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ทางที่ดี ลงใหม่ดีกว่าครับ
    ง่ายกว่าที่จะต้องเป็นอยู่อย่างงี้หรือแก้ไข

ข้อแนะนำเล็ก ๆ น้อย ๆ
    1.รักจะเถื่อน ต้องไม่ยุ่งเกี่ยวกับ microsoft ไม่ว่าจะเป็นการโหลด driver จากเวป จนถึง update จากเวป
    2.อย่าไปหลงเชื่อตามเวปไซท์ต่าง ๆ ว่า มี windows รุ่นใหม่มาให้โหลด บางทีมันสอดใส้ไว้
    3.ปิด auto update ซะ เพื่อความปลอดภัย

Comment

คลิ๊กขวาที่ Mycomputer>>Property>> เลือก แถบ ADVANCE>>ที่ Startup and recovery>>เลือก Setting>>แก้ไขได้เลยครับ

Comment

อ่านแล้วงงคับ คือ มันอัพเกรดเสร็จหรือยัง
        ถ้ายัง ลงใหม่ได้เลย ไม่ได้อีกก็ต้องเปลี่ยนแผ่น
        ถ้าแล้ว ตามข้างบนคับ เลือกeditแล้วจัดการลบบรรทัดที่เป็นตัวเลือกอัพเกรดได้เลย(XPนะ ตัวอื่นต้องมีลูกเล่นเพิ่ม)

Comment

Originally posted by ฟ้าทมิฬ View Post
          คลิ๊กขวาที่ Mycomputer>>Property>> เลือก แถบ ADVANCE>>ที่ Startup and recovery>>เลือก Setting>>แก้ไขได้เลยครับ

ตามท่าน ฟ้าทมิฬ เลยครับ

เสริมนิดนึง พอเข้ามาถึง Setting แล้วลอง กด edit ของ system startup จะปรากฏtextไฟล์ขึ้นมา

ตย.

[boot loader]
          timeout=30
          default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
          [operating systems]
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
          multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /noexecute=optin /fastdetect
          ของคุณน่าจะเป็นแบบนี้ ลองลบ

ลบออกหนึ่งชุดที่ไม่อยากให้มันโหลด (จำให้ดีว่าคุณใช้อันแรกหรืออันที่สอง ลบผิดอันก็ตัวใครตัวมัน)

ลองดูนะครับ

Comment

ตอนนี้เข้าตามปกติแล้วคับ ขอบคุณมากสำหรับทุกๆคำตอบครับ

Comment

Working...
            X