Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครรู้วิธีทำให้เกมส์ที่ลงต่างไดร์เล่นได้ตอนลงวินโดว์...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครรู้วิธีทำให้เกมส์ที่ลงต่างไดร์เล่นได้ตอนลงวินโดว์...

ใครรู้วิธีทำให้เกมส์ที่ลงต่างไดร์เล่นได้ตอนลงวินโดว์ใหม่บ้างครับ
    พอมีวิธีบ้างไหมครับ ผมชอบลงวินโดว์ใหม่อะครับโดยที่ไม่โกส แต่พอฟอร์แมตลงใหม่แล้วมันทำให้เกมส์ที่ลงต่างไดร์กันมันเล่นไม่ได้อะครับ พอจะมีวิธีบ้างไหม แล้วถ้ามีจะทำได้เหมือนกันทุกเกมส์รึป่าว
    ถ้ามีรบกวนขอวิธีอย่างละเอียดทีนะครับขอบคุณมาก

ทำได้แค่บางเกมส์แค่นั้น เพราะส่วนใหญ่ไฟล์มันจะไปอยู่ที่ต่างๆในC:/windows ถ้าขี้เกียจโกสก็ช่วยไม่ได้
    เพราะส่วนใหญ่ก็ลงเกมส์ใหม่ทั้งนั้น

Comment

ส่วนมากมันจะเล่นได้นะครับ
      ผมก็ทำแบบนี้บ่อยเหมือนกัน แต่ว่าต้องเป็นเกมที่ลง crack ไว้เรียบร้อยแล้วนะ
      และต้องทำการลง DirectX9 ทุกเวอร์ชั่นไว้ก่อนล่วงหน้าไว้ด้วย เพราะบางเกมจะใช้ แต่ละตัวไม่เหมือนกัน
      เกมที่ทำได้และผมลองแล้วก็มี
      Crysis
      COD4, devil may cry4, Assasin, dirt,World of conflict ,ragnarok online, Backsite Area51
      Beowolf the Game, Biohazard 4, BioShock, Fable the lost chapther, Frontline-Fuel of war
      Gear of war, Lost Planet Extreme Condition Colonies, Mass Effect, MOHAirborn,R6VEGAS
      R6VEGAS2, SimCitySocieties, Turok และ อื่นๆอีกมาก

อีกอย่างนึงถ้าเกมไหนต้องการให้เรา regis มันด้วยเราสามารถ เอาตัว regis มาเก็บไว้เพื่อที่จะได้กดตัว regis ครั้งเดียวมันก็จะได้เล่น

เช่นเมื่อเราลงเกมแบบธรรมดาไป 1 รอบ ที่ไดร์ D:\Mygame เราไม่อยากลงใหม่
      ให้เราไปที่ start --> run พิมพ์ regedit -->HKEY_LOCAL_MACHINE -->software
      เราจะเจอพวกโปรแกรมต่างๆที่เราเคยลงเอาไว้ ให้เราเลือกชื่อของค่ายเกมที่ทำเกมขึ้นมาเช่น
      เราเจอ Electronic Arts มันก็จะเป็นเกมพวก crysis หรือเกมอื่นๆก็ว่าไป
      ให้เราคลิ๊กขวาที่ Electronic Arts เลือก export แล้วตั้งชื่ออะไรก็ได้และเซฟ เป็นไฟล์ .reg ไว้ที่ไดเร็กทอรี่เกมที่ลงไว้
      ในที่นี้ก็คือไดร์ D:\Mygame เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ

เวลาฟอเมท windows แล้วอยากเล่นเกมนี้ แต่ตัวเกมอยู่ไดร์ D: และไม่อยากลงเกมใหม่ก็แค่ดับเบิลคลิ๊กที่ไฟล์ .reg เพื่อ ให้มันรู้ว่าลงเกมเรียบร้อยแล้ว แล้วก็จะสามารถเข้าเกมได้ปกติครับ

แต่ถ้าอยากย้ายเกมจาก D:\Mygame ไปเป็นที่อยู่อื่น ก็อย่าลืมไป Edit ไฟล์ .reg ที่ export ออกมาด้วยให้มัน
      ตรงที่กับอยู่ใหม่ที่เราต้องการจะย้ายไปด้วยนะครับ
      Last edited by amppeter; 1 Aug 2008, 08:03:48.

Comment

เสริมบางตัวนอกจากจะใช้ reg แล้วอาจจะต้องมี FrameWork, PhysicX ด้วยคับ

Comment

ตามข้างบนครับ ถ้าอยากรู้ละเอียดกว่านี้ หาโหลดเกมส์ที่เค้า RIP กันมาเล่นดูครับ

Comment

Originally posted by amppeter View Post
            ส่วนมากมันจะเล่นได้นะครับ
            ผมก็ทำแบบนี้บ่อยเหมือนกัน แต่ว่าต้องเป็นเกมที่ลง crack ไว้เรียบร้อยแล้วนะ
            และต้องทำการลง DirectX9 ทุกเวอร์ชั่นไว้ก่อนล่วงหน้าไว้ด้วย เพราะบางเกมจะใช้ แต่ละตัวไม่เหมือนกัน
            เกมที่ทำได้และผมลองแล้วก็มี
            Crysis
            COD4, devil may cry4, Assasin, dirt,World of conflict ,ragnarok online, Backsite Area51
            Beowolf the Game, Biohazard 4, BioShock, Fable the lost chapther, Frontline-Fuel of war
            Gear of war, Lost Planet Extreme Condition Colonies, Mass Effect, MOHAirborn,R6VEGAS
            R6VEGAS2, SimCitySocieties, Turok และ อื่นๆอีกมาก

อีกอย่างนึงถ้าเกมไหนต้องการให้เรา regis มันด้วยเราสามารถ เอาตัว regis มาเก็บไว้เพื่อที่จะได้กดตัว regis ครั้งเดียวมันก็จะได้เล่น

เช่นเมื่อเราลงเกมแบบธรรมดาไป 1 รอบ ที่ไดร์ D:\Mygame เราไม่อยากลงใหม่
            ให้เราไปที่ start --> run พิมพ์ regedit -->HKEY_LOCAL_MACHINE -->software
            เราจะเจอพวกโปรแกรมต่างๆที่เราเคยลงเอาไว้ ให้เราเลือกชื่อของค่ายเกมที่ทำเกมขึ้นมาเช่น
            เราเจอ Electronic Arts มันก็จะเป็นเกมพวก crysis หรือเกมอื่นๆก็ว่าไป
            ให้เราคลิ๊กขวาที่ Electronic Arts เลือก export แล้วตั้งชื่ออะไรก็ได้และเซฟ เป็นไฟล์ .reg ไว้ที่ไดเร็กทอรี่เกมที่ลงไว้
            ในที่นี้ก็คือไดร์ D:\Mygame เท่านี้ก็เสร็จเรียบร้อยครับ

เวลาฟอเมท windows แล้วอยากเล่นเกมนี้ แต่ตัวเกมอยู่ไดร์ D: และไม่อยากลงเกมใหม่ก็แค่ดับเบิลคลิ๊กที่ไฟล์ .reg เพื่อ ให้มันรู้ว่าลงเกมเรียบร้อยแล้ว แล้วก็จะสามารถเข้าเกมได้ปกติครับ

แต่ถ้าอยากย้ายเกมจาก D:\Mygame ไปเป็นที่อยู่อื่น ก็อย่าลืมไป Edit ไฟล์ .reg ที่ export ออกมาด้วยให้มัน
            ตรงที่กับอยู่ใหม่ที่เราต้องการจะย้ายไปด้วยนะครับ
            เพิ่งรู้ว่าทำอย่างนี้ได้ เดี๋ยวว่างๆต้องลองบ้างแล้ว
            แต่คงอีกนาน ขี้เกียจลงวินโดว์ใหม่หลายๆรอบ

Comment

ไคซิสผมอยู่ไดร์ E ฟอร์ไปสามรอบยังเล่นได้ บางเกมถ้ากลัวเล่นไม่ได้ก็ทำตามข้าบนล่ะครับ
              แต่ส่วนใหญ่เล่นได้นะถ้าลงไว้ไดร์ฟอื่นตั้งแต่แรก จะมีก็แต่พวกที่ลงไว้ใน ไดรฟ์ หลักตอนแรก พอจะฟอร์ต้องมาเก็บ รีจิสเอาไว้ก่อน

บางเกมไม่หนักหนาก็เก็บเซพเกมไว้แทนเพราะ ยังไง .iso ก็อยู่อีกไดรฟ์

Comment

เก็บเซพเกม เเล้วลงวินโดวส์ใหม่ใหม่ ลงเสร็จใส่เซฟเกม ก็เล่นเหมือนเดิมนะ

Comment

Working...
                X