Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกียวกับUPSกับpower supplyครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกียวกับUPSกับpower supplyครับ...

พอดีพึ่งซื้อUPSมาครับเป็นรุ่น Q-1000AP ของ PCM ซีรี่ย์queenครับ ข้างกล่องมันบอกว่า 1000va 600watt.

กลับมาเสร็จก็เสียบชาร์ททิ้งไว้ก่อน แล้วนำมาต่อกับคอม

ต่อเสร็จก็ลองทดลงถอดปลั๊กออกแล้วเปิด ups แล้วไปกดเปิดคอม

ปรากฏว่าคอมเปิดแปปเดียว(หน้าบูทยังไม่ทันขึ้น)UPSก็ดับซะแล้ว...ไม่มีแม้กระทั่งเสียงเตือนด้วยซ้ำ...

ผมไปลองกับจอ หรือ ลำโพงมันก็ใช้ได้ตามปรกติครับ...

อ้อ power supplyของเครื่องผมเป็น ASUS A-45GA 450watt. ครับ...มันไม่น่ากินไฟขนาดUPSดับทันทีนี่ครับ = ="...

ใครรู้ช่วยทีนะครับ ผมจนปัญญาแล้วจริงๆ...ซื้อupsมาตั้ง3500...

คุณchargeเต็มหรือยังครับ กินไม่กินไฟอยู่ที่อุปกรณ์ต่อพ่วงครับไม่ได้อยู่ที่psu

Comment

ตัวsoftwareมันบอกว่าbatt 100% แล้วอ่ะครับ อ้อ ผมชาร์ทไปประมาณ 8-9 ช.ม.แล้วครับ

แล้วลองต่อตัวคอมอย่างเดียวแล้วครับ อาการยังคงเดิมเลย...

ตอนนี้กำลังสงสัยตัวpower supply อยู่อ่ะครับ = ="

Comment

สเปคอะไรมั่งครับ อีกข้อที่น่าสงสัยคือpcmมันจ่ายวัตต์ไม่เต็มด้วย ถ้าหากว่าคอมคุณกินไฟหนักๆมันอาจจะเอาไม่อยู่

Comment

ตอนนี้ใช้

Pentium D 915 - 2.8ghz
          Asus EN8800GT 512mb
          RAM corsair value 3gb(1gb*2 512mb*2)
          ซาวน์ออนบอร์ดแล้วก็...เมนบอร์ดจำไม่ได้แล้วครับ = ="

Comment

อืมม์ สเปคของupsมันบอกว่ากี่wattวัตต์ครับ รู้สึกว่ารุ่นนี้มันมีค่าpower factorที่0.6 มันบอกว่า600watt ก็คือจ่ายได้จริง360วัตต์ pentium Dกับ8800gtนี่ก็กินไฟเหมือนกันนะครับ แล้วhddกับจอน่ะครับ ใช้อะไร จอlcd19นิ้วก็ 40วัตต์ได้ แต่ส่วนตัวคิดว่าถ้ามันปกติน่าจะไม่วูบนะเนี่ย ตอนแรกผมกะเล่นยี่ห้อนี่เหมือนกันแหละ

ผมว่าลองเปิดตามปกติก่อนสิครับแบบต่อไปด้วย พอเล่นๆไปค่อยดึงสายไฟออก ถ้าปกติมันต้องมีเสียงปี๊ปปปป นะครับ ก่อนจะดับ ส่วนถ้าทำแบบนี้แล้วดับเลย -*-สงสัยจะไม่ผ่านแล้วล่ะครับ
            Last edited by yuki_kaze; 1 Aug 2008, 11:58:41.

Comment

600watt ครับ...คูณ0.6 360เอง o_O"

lcd 17" ครับ แล้วก็ Hddสองลูก 320gbของwesternครับ

เมื้อกี้ลองดึงแล้ว ดับวูบเลย...สงสารคอมตัวเองพิกล T_T"
              Last edited by Xiao_Err; 1 Aug 2008, 11:39:47.

Comment

^
                ^
                เสียใจด้วยครับ เพราะอย่างนี้เขาถึงขายราคาที่ต่ำได้ไงล่ะครับ ไม่งั้นapcจะขายออกเหรอครับ ผมก็ตัดใจซื้อapcไป แต่สเปคผมมันไม่กินไฟมากเลย เอาแบบ500vaพอละ

Comment

Originally posted by Xiao_Err View Post

กลับมาเสร็จก็เสียบชาร์ททิ้งไว้ก่อน แล้วนำมาต่อกับคอม

ต่อเสร็จก็ลองทดลงถอดปลั๊กออกแล้วเปิด ups แล้วไปกดเปิดคอม

ปรากฏว่าคอมเปิดแปปเดียว(หน้าบูทยังไม่ทันขึ้น)UPSก็ดับซะแล้ว...ไม่มีแม้กระทั่งเสียงเตือนด้วยซ้ำ...

...
                  คุณ Test ผิดขั้นตอนครับ ผมไล่ให้ดังนี้ครับ
                  1. เสียบปลั๊ก เปิด UPS ตามปกติ - ผมจะสมมติว่าคุณต่อ UPS กับเต้าไฟที่ผนังเลยนะครับ
                  2. เปิดคอม กด DEL ก็ได้ ให้ไปหน้า BIOS
                  3. ถอดปลั๊ก UPS ที่เสียบอยู่กับเต้าผนัง - เริ่มการเลียนแบบเหตุไฟดับ ไม่มีไฟป้อน UPS
                  4. คอมท่านไม่ควรดับครับ

เท่าที่ผมรู้วงจร UPS ไม่ป้อนไฟจากแบตออกมา ถ้าไม่มีเหตุ 1. ไฟดับ และ 2. กำลังจ่ายไฟอยู่ไป trigger มันครับ

วิธีของคุณไปลองกับยี่ห้ออื่นก็ไม่น่าติด APC นี่ชัวร์ ๆ ละ 1 ยี่ห้อ เพราะผมใช้อยู่ครับ

Comment

Originally posted by yuki_kaze View Post

ผมว่าลองเปิดตามปกติก่อนสิครับแบบต่อไปด้วย พอเล่นๆไปค่อยดึงสายไฟออก ถ้าปกติมันต้องมีเสียงปี๊ปปปป นะครับ ก่อนจะดับ ส่วนถ้าทำแบบนี้แล้วดับเลย -*-สงสัยจะไม่ผ่านแล้วล่ะครับ

Originally posted by ocwiz View Post
                    คุณ Test ผิดขั้นตอนครับ ผมไล่ให้ดังนี้ครับ
                    1. เสียบปลั๊ก เปิด UPS ตามปกติ - ผมจะสมมติว่าคุณต่อ UPS กับเต้าไฟที่ผนังเลยนะครับ
                    2. เปิดคอม กด DEL ก็ได้ ให้ไปหน้า BIOS
                    3. ถอดปลั๊ก UPS ที่เสียบอยู่กับเต้าผนัง - เริ่มการเลียนแบบเหตุไฟดับ ไม่มีไฟป้อน UPS
                    4. คอมท่านไม่ควรดับครับ

เท่าที่ผมรู้วงจร UPS ไม่ป้อนไฟจากแบตออกมา ถ้าไม่มีเหตุ 1. ไฟดับ และ 2. กำลังจ่ายไฟอยู่ไป trigger มันครับ

วิธีของคุณไปลองกับยี่ห้ออื่นก็ไม่น่าติด APC นี่ชัวร์ ๆ ละ 1 ยี่ห้อ เพราะผมใช้อยู่ครับ
                    ผมก็บอกให้จขกท.ลองทำแบบที่คุณว่าน่ะแหละครับ แต่คงบอกสั้นไป ไม่รู้ลองแบบไหน แต่ถ้าลอง

แบบที่แนะนำแล้ว ยังเป็นแบบนี้อยู่ก็T_T

Comment

ท่าทางจะเสียตังฟรีซะแล้วครับ T_T

Comment

ลองเคลมก่อน บอกไปเลยว่ามันสำรองไฟไม่ได้ หรือถ้ามีโอกาส ลองchargeให้เต็มอีกครั้งแล้วลองกับเครื่องที่

สเปคต่ำกว่าดูครับว่าเป็นยังไง

มิน่าผมลองsearch ตัวแทนจำหน่ายในประเทศดูหาไม่เจอแหะ(หรือผมหาไม่เจอก็ไม่รู้)

เพราะช่วงที่สนใจเมื่อเดือนก่อน ผมลองค้นในเนต มันยังมีอยู่เลย วันนี้หาไม่เจอแล้ว-*-

Comment

ลองกับเครื่องเพื่อนแล้วครับ ทำงานปรกติดีเลยล่ะครับ...

Comment

น่าเศร้า ซื้อมาเพื่อหวังจะช่วยสำรองไฟ ถ้ามันยังใช้ได้ดี ก็รีบขายไปเลยครับ บอกไปเลยว่าสำหรับสเปคไม่โหด

Comment

ผมว่า HDD ขี่แหละกินไฟเยอะนักยิ่งมี 2 ตัวด้วยจะไหวเหรอครับ
                              ของผมเป็น SCSI ตัวเดียวยังแย่เลยครับ

แนะนำให้ ต่อจอ กับเคสปกติครับ แต่ถอด HDD ออกทั้ง 2 ถูกเลย แล้วลองเปิดเข้า Bios ดูครับ

แปร็บนึงแล้วค่อยถอด สายไฟ UPS ออก ว่ามันจะดับหรือป่าวนะครับ

Comment

Working...
                              X