Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมาความสามารถในการทำเกมบ้างครับ มารวมตัวหน่อยยย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมาความสามารถในการทำเกมบ้างครับ มารวมตัวหน่อยยย

เอาละครับ ใครทำ 3Dmax อะไรเป็น ที่ใช้ทำเกมได้ มาลงชื่อเลยครับ ไม่แน่ในอนาคตคงได้ทำ อิอิ

ใครมีความคิดอะไรดีๆโพสได้เลยนะครับ

ขอลงชื่อเป็นคนเล่นแล้วกัน

Comment

กำลังศึกษา J2Me กับ flash อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้เท่าไรเลย อายจัง

Comment

เล่นอย่างเดียวครับ

Comment

คือว่า M3max นี่มันใช้ทำเกมได้ใช่ไหมครับ กำลังเรียนร้ด้วยตนเองอะครับ อยากจะลองทำเกมง่ายๆแบบ BF hero อะครับ
          ผมก็คิดว่าผมน่าจะทำได้นะครับ(ถ้าทุกคนช่วยๆกัน) แต่ว่า จะทำ Multiplayer อะไรอย่างนี้ยังไงน่ะครับปัญหาเลยอยากให้ทุกๆท่านช่วยกันทำเกม ของเว็บเราอะไรอย่างงี้อะครับ

ถ้าทำแล้วสำเร็จคงดีเลยทีเดียว

หลายคนอาจว่าผมฝันไกลไปนะครับ แต่ยังไงก็ต้องลองจริงมะละ!

Comment

Originally posted by AnubisCross View Post
            กำลังศึกษา J2Me กับ flash อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้เท่าไรเลย อายจัง
            J2me มันเป้นโปรแกรมอย่างไงอะครับ เลยแต่ลองเขียนแบบพวกบ้านอะไรอย่างนี้อะครับ

อยากทำเกมมมมมม

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
              J2me มันเป้นโปรแกรมอย่างไงอะครับ เลยแต่ลองเขียนแบบพวกบ้านอะไรอย่างนี้อะครับ

อยากทำเกมมมมมม

J2ME เป็น Java บนมือถือไงครับ เอามาเขียนเกมได้ มีคนไทยทำขายหลายเจ้าเหมือนกันครับ

เช่น secondsoft ครับ
              http://www.secondsoft.co.th/v6_0/index.php

มีโปรเจ็คเกมที่จะทำเหมือนกัน ยังออกแบบไม่เสร็จเลยครับ
              แล้วความรู้ j2me อันน้อยนิดจะทำออกมาในรูปแบที่ตั้งใจไว้ได้รึเปล่าก็ไม่รู้ครับ

ป.ลิง อยากได้มือถือใหม่ แต่ยังไม่มีตังค์เลย แฮ่

Comment

3Dmax จะทำตัวละครยังไงดี ผมเริ่มได้ idea ละครับ แต่ว่า ยังไม่รู้จะทำไง เดี๋ยวขอไปอ่านก่อนนะครับ

Comment

ถ้าเป็นเกมFlashคงไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าจะทำเกม3Dนี่คงต้องศึกษากันอีกยาวครับ

ปล. ทำไม่เป็นทั้ง2อย่าง ปัจจุบันยังเรียนเขียนภาษาCอยู่เลย

Comment

แล้วสรุป 3Dmax เห็นเขาพูดกันว่าใช้สร้างตัวละครได้นะครับ

มันใช้สร้างเกมได้ไหมอะครับ แล้วมันต้องทำเอนจิ้นอะไรของมันหรอครับ?

Comment

ต้องแยกระหว่างงานกราฟฟิค กับงานเขียนโค๊ดนะครับ(Graphic&Coding engine)

Comment

แค่ทำคาร์เรคเตอร์ด้วย 3DS MAX น่ะ ไม่ได้เรียกว่าทำเกมนะครับ มันคนล่ะชั้นกันเลย
                        การทำเกมมี2รูปแบบคือ 2D และ 3D
                        2D ใช้พวกflash ทำเอาก็ได้ง่ายดี แต่หลายๆเกม(ส่วนใหญ่)ก็ใช้ภาษาโปรแกรมในการสร้างเกม
                        3D นอกจากคุณจะสร้างโมเดลด้วยโปรแกรมสร้างภาพ 3มิติ ต่างๆเช่น 3DSMAX ,MAYA,ฯลฯ แล้วคุณยังต้องรู้ภาษาโปรแกรมในการเขียนเกมด้วย และยังต้องสร้างเอนจิ้น(อย่างน้อยก็ต้องศึกษาจากเอนจิ้นฟรี)เพื่อใช้ควบคุม โมเดล 3D ด้วย เอาง่ายๆ คุณใช้ J2Me แล้วใช้สไปร์ทสร้างเกม2D บนมือถือได้หรือเปล่า
                        หรือใช้พวก visual C,basic ฯลฯ สร้างเกมเตอร์ติสธรรมดาได้หรือเปล่า
                        ผมว่าเอาง่ายๆก่อน ไปศึกษาการเขียนโปรแกรมมาก่อนดีกว่าคุณ

Comment

ลองศึกษา XNA ดูนะครับถ้าอยากทำเกมบน windows (อ่อมันทำลง xbox360 ได้ด้วย)

เอาใจช่วยคนที่คิดอยากจะทำเกมครับ เพื่อว่าสักวันเกมไทยจะไปตีกับต่างชาติได้มั่ง จะได้ลบภาพเสีย ๆ ออกไปจากหัวใครบางคนครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ผมเรียนอยู่ครับ 3dsmax 9

ผมว่าต้องมีพื้นฐาน drawing กับ การปั้นอะคับ

ไม่งั้นขึ้นแบบยากมาก

Comment

เรียนเขียน OpenGL และ DirectX with C++
                              3DMAX / Adobe Premium / VEGAS / Audition / Flash < ไม่เก่ง พอเป็น
                              ตอนนี้รอมหาลัยสอน Motion Capture อยู่ครับ

Comment

Working...
                              X