Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอลองครั้งสุดท้าย x3 กะ mms430 หรือตัวอื่นดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอลองครั้งสุดท้าย x3 กะ mms430 หรือตัวอื่นดี

เมื่อก่อนเคยใช้ ลำโพง sagg กะ sound on board และแล้วความรู้อันน้อยนิดมันไม่เพียงพอ

เลยต้องแสวงหาอะไรมาลอง จากเมื่อก่อนที่ฟัง cd กะ mp3 128 k ว่าไม่ต่างกัน

คิดไปคิิดมา ไปเดินลองฟังลำโพง ที่เค้าว่าดีๆกันในเว็บ

ตั้งแต่ x3 2.1 ------------เสียงเบสโอเค แต่กลางกะ แหลมไม่work เลยครับ ฟังที่เค้าต่อ
    จากเครื่องเล่นvcd นะครับ

bose com3 ---------โอ้วจอร์จ มันเยี่ยมเลย ถ้าผมไม่ฟัง metal โดนไปแล้ว
    เบสโอเค ฟังแล้วมันปุ้งๆดี มาเป้นลูกๆแบบสังเคราะห์ กลางเด่น แหลมดี ติดตรง fake อย่างเดียวเลยครับ ฟังipod ผ่าน dock อีกแล้ว

klipsch gmx-a 2.1 โอ้วจอร์จ อีกแล้ว เบสลงลึกใช้ได้เลยครับ ชอบเลยเบส กลางพอมี แหลมพอฟังได้ แต่รูปร่างหน่าตายังไม่โดน
    ถ้าฟัง rock อย่างเดียวโดนไปแล้ว

jamo 300i ผมชอบดีไซน์ เรียบดี เบสดีเลย กลางใช้ได้ แต่แหลมสั้นไปหน่อย ฟังipod ผ่าน dock อีกแล้ว

สรุปเลยได้ jamo 300i เป็นลำโพงที่เสียงออกมาดีเลยทีเดียว เบสแน่น กลางดี แต่ปลายแหลมไม่สดเท่าที่ควร ฟังจาก ipod ผ่าน dock นะครับ
    เคยต่อเข้าคอมเสียง drop ลงไปพอสมควร เบาลงไปมาก อาจเป้นเพราะใช้ sound on board

มันเลยมีข้อยกเว้นคือ ถ้าเพลงที่ฟังอัดมาไม่ดี rip มาห่วยๆ จอดสนิทครับ อุดอู้เลย(ความคิดเห้นส่วนตัว) มันทำให้ชะตาของสองเราต้องผลัดพรากจากกันก่อนเวลาอันควร
    หมดไปหมื่นกว่า 555 กะจบ สุดท้ายไม่จบ

เพราะไฟล์เพลงที่ผมมีแล้วฟังได้จากลำโพงตัวนี้ในเครื่องผมมีไม่ถึง 10 % (ผมฟังทุกแนวครับ ไม่รุ้ว่าข้อดีหรือข้อเสีย ) ไฟล์ที่ฟังได้นี้ ฟังออกมานี้นั่งอมยิ้มเลยครับ

จากนั้นมาเลยหูเลยเริ่มกระแดะนิดๆ แยกแยะ 128k กะ 320k ออก แบบไม่ต้องจับผิด

สุดท้ายเลยมาหยุดที่หูฟัง แต่ก้หมดไปหลายตังเหมือนกันกว่าจะจบ

เล่ามาซะยาวเลยอยากจะถามว่า

ปกติผมจะมีโอกาสฟังเพลงดังๆจากลำโพงวันนึงไม่กี่ชั่วโมง เต็มที่ 1-2 ชั่วโมง
    เลยอยากถามว่าผมควรเลือกอย่างไรดี ชักเสียดายตังไม่อยากเสียตังซ้ำซ้อนอีกแล้วครับ
    ไอ้ครั้นที่จะเล่นเครื่งเสียงบ้าน ผมก้ยังไม่พร้อม อยู่อพาทเม้น กลัวเปิดได้ไม่เต็มที่

สรุป เล่ามาซะยาวขอถามเลยนะครับ

ระหว่าง microlab x3 กะ philips mms430 อันไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
    กะใช้กะ Sound Blaster Digital Music SX ที่เป็น usb นะครับ

ใจเอียงไป philips mms430 มากว่าเพราะไปฟังมา เบสมันเพราะกว่า
    อาจเป็นเพราะผมไปฟังมาจากคอมโดยที่ไม่ได้ถามเค้าว่าใช้ sound card อะไร

แต่ทั้งคู่บอดแหลมด้วยกันทั้งคู่

หรือว่าไปหา boston ตัวใหม่ดีกว่ามาเล่นกะออนบอร์ด เห็นราคาไม่แพงมาก
    งบน่าจะจบที่ ไม่เกิน 8000 กะฟังขำๆตอนเช้าก่อนไปทำงาน กะวันเสาร์อาทิตย

หรือจะแนะนำตัวอื่นๆก็ได้นะครับ ฟังเพลงอย่างเดียว ไม่เล่นเกมครับ

ถ้าฟังเพลงอย่างเดียวไม่ลองหาพวก dac มาลองล่ะครับเหมาะสำหรับฟังเพลงนะครับ

ลำโพงเท่าที่นึกออกว่าฟังได้หลายๆแนวแล้วท่านยังไม่ได้ลองก็คงเป็น Xforce5 ,mx5021, fx 6021 ไม่งั้นก็ข้ามไปเล่นลำโพงบ้านเลยดีกว่าครับถ้ารักฟังเพลงจริงๆ

แต่ถ้ายังชั่งใจกับ x3 จริงๆก็หา x3 มาซักตัว ซื้อสายลำโพงมาเปลี่ยนแทนของเดิมนะควรเป็นสายจำพวกสายชุบเงินหรือสายเงินขนาดเส้นพอดีๆไม่เล็กเกินไม่ใหญ่เกิน เพื่อให้ได้รายละเอียดเสียงดีขึ้นแบบเห็นผลทันตา ถ้าเผื่อไว้ดูหนัง ดูคอนเสิตด้วยก็ใช้x3ตัว5.1 ไม่ก็ LEONA-G9ex แล้วก็หา x-fi music มาแหละครับ เข้ากันได้ดีนัก

Comment

philips mms430 ราคาเท่าไหร่ครับ ที่ท่านเห็นมา บอกร้านหน่อยก็ดีนะ

Comment

Originally posted by ploynut View Post
        philips mms430 ราคาเท่าไหร่ครับ ที่ท่านเห็นมา บอกร้านหน่อยก็ดีนะ
        2600 ครับถ้ามองราคาไม่ผิดนะครับ ที่พันทิพย์ชั้นสอง ครับ

Comment

ขอบคุณ คุณromeoh มากครับ

Comment

Originally posted by leahlover View Post
            2600 ครับถ้ามองราคาไม่ผิดนะครับ ที่พันทิพย์ชั้นสอง ครับ
            2600 เลยเหรอ เเต่ผมไปถามราคาเเถวชั้น 3 หรือ 4นี่หละ(จำไม่ได้) ตรงทางจะออกไปลานจอดรถ 2300 นะ

Comment

ขอเชียร์ MMS430 ละกันคับ เคยใช้อยู่ ซื้อมาตอนออกมาใหม่ๆราคา 1900 เสียงกลาง-แหลมนำ X3 ไปไกล เบสก็ไม่ได้น้อยหน้าตัวอื่น Cheer!!

Comment

microlab x3 ครับ ทั้งความนิ่งที่ะดับความดังสูง เบสที่นุ่มลึกกว่า และความจัดของเสียง
                ถ้าชอบเล่นเกมดูหนัง ต้อง X3 ครับ
                หาสายนำสัญญาณเส้นละร้อยก้บสายลำโพงเมตรละ 50 มา
                จะทำให้เสียงกลางกับสูงเพิ่มขึ้นมา (^-^)

Comment

MMS430 ผมซื้อมา 1 ปีได้แล้ว 1500 บาทได้บอกตรงๆ ราคานี้คุ้มมากๆ ถ้าเทียบกับเสียงครับแต่เดียวนี้เห็นขายซะแพงดี

Comment

ขอบคุณทุกคนมากเลยนะครับ ได้เรื่องอย่างไรเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

Comment

mms430 เพื่อนผมมี อุส่าถอด x-fi ไปลอง ไม่ชอบเลยอะ ไม่รู้ว่าเปนเพราะตำแหน่งลำโพง หรือว่าห้องมันนะ ผมฟังเพลงแล้วไม่ได้รายละเอียดอะไรเลย เหอๆ

Comment

Working...
                      X