Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลการ clock E2180

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลการ clock E2180

เห็นเพื่อนหลายท่านถามเยอะเหมือนกันในห้องOCว่า E2180 clock ได้เท่าไหร่ สูตรอะไรเลยเอามาแชร์ให้ดูกันไม่มีหมกเม็ดครับ

Spec เครื่อง

Mainboard ASUS P5Q+Sink Zalman9700NT+ซิลิโคน Thermalright CF2
    CPU Intel E2180
    Ram Geil 2x1G DDR2 800MHz 4-4-4-12 ซิ้งส้ม
    VGA XFX7300GT DDR2 256MB
    Harddisk WD250G+WD750G
    Power Supply Andyson 400W

การตั้งค่า Overclock
    CPU ตัวคูณ 8 BUS 395
    RAM 1053 MHz ไฟ 2.3v
    นอกนั้นตั้ง AUTO หมด

ผลการ Overclock
    - ทดสอบห้องธรรมดาไม่เปิดแอร์อุณหภูมิตามรูปครับ idle ประมาณ 37(ความเร็วพัดลม 1300rpm) Full load 63(ความเร็วพัดลม 2700 rpm)
    - แรมจากค่าที่ตั้ง 2 ค่าด้านบนได้ cl ออกมา 5-5-5-18
    - CPU กินไฟ 1.45v @ 3160.3 MHz
    - ทดสอบ Memory Bandwidth จากโปรแกรม SiSoftware Sandra Lite XI ได้ประมาณ 7200 MB/sec
    - ทดสอบ Orthos แบบ Blend -stress CPU and RAM Priority10 test ไปได้ 48 นาทีเกิด error เนื่องจากใช้โปรแกรมตัวเล็กอื่นด้วยนิดหน่อย แต่เคยลองรันเดี่ยวๆ ได้ เกือบ 2 ชม. ไม่ error คิดว่าน่าจะเสถียรแล้ว ลอง Aqua ผ่าน ไม่มีค้างไม่หลุด

สรุปแล้วโดยรวมคิดว่าเสถียรแล้ว การใช้งานจริงเปิดโปรแกรมได้รวดเร็วทันใจ ไม่อืดไม่ค้าง กินไฟไม่มาก ไม่ร้อน เสียงพัดลมไม่ดัง คุ้มราคา สูตรนี้ใครอยากลองเอาไปเลยครับไม่สงวน ใครลองแล้วเป็นยังไงกลับมาเล่าให้ฟังหน่อยครับ

ตอบสำหรับคนที่คิดว่าผมมาโชว์คงเข้าใจผิดหละครับ ดูก็รู้ว่ามันไม่น่าโชว์ ในนี้ test กันได้ 4 G เพียบ
    ต้องการเอามาแชร์แล้วก็มาให้วิจารณ์ครับว่ายังน่าจะเพิ่มตรงไหนได้อีก
    ผมขอไม่โต้เถียงนะครับและไม่คุยนะครับเรื่องโชว์ เทพไม่เทพ จุดประสงค์หา optimize ตัว HW และเป็นแนวทางหนึ่ง clock ง่ายๆให้สำหรับคนที่ยังไม่เคย clock เท่านั้นใครคุยลักษณะนี้คุยได้เต็มที่ครับ

เครื่องตอนนี้เซตไว้ตามนี้
    CPU Bus 397 ตัวคูณ 8 ไฟ 1.38
    RAM Bus 1058.6 MHz ไฟ 2.3 cl 5-5-5-18
    FSB rate 1588.1 MHz
    นอกนั้น AUTO หมด

ของผมลองที่ 340*10 ไม่ผ่านครับเปิดแล้วไม่เข้า bios อัดไฟ 1.5
    360*9 ขึ้นไปเข้า win แล้วใช้งานไม่เสถียร

ความต้องการของผมไฟ cpu ไม่เกิน 1.5 แรมไม่เกิน 2.3
    ความเร็วบัสแรม 1000+ ลองแล้วตัวนี้ได้ไม่เกิน 1100 เกินแล้วเข้า win ไม่ได้
    FSB 1200+

ขอคำแนะนำครับว่าปรับไรได้อีก
    Attached Files
    Last edited by keanyu; 2 Aug 2008, 21:23:57.

3.1 เลยรึ ....อึมมมม เอาอีก เอาอีก
    ดูยังไม่ค่อยคุ้มค่าตัวเท่าไหร่ ใช้งานจริงๆกับบอร์ดท่านแหล่มขนาดเนี่ยะ ขั้นต่ำ 3.2 - 3.4 สบายๆงับ
    temp ก็ดูเข้าท่าละ ไม่ได้สูงมากมาย
    ไฟ cpu ลดลงได้อีกมั้งครับ ด้วยความเร็ว 3.1G ไฟดูเหมือนเผื่อไปหน่อย ....

Comment

3.1 โชว์เพื่อ ??

Comment

orthos แดงเถือกเลยแฮ่ะ ...

Comment

Originally posted by GoD9 View Post
          งั้น 4G พอโชว์ได้บ้างมั้ยครับ .... หุหุ
          แต่เทสผ่านแค่นี้นะ อิอิ

Comment

Originally posted by dears View Post
            งั้น 4G พอโชว์ได้บ้างมั้ยครับ .... หุหุ
            แต่เทสผ่านแค่นี้นะ อิอิ

คุ้มมั้ยเนี่ย

Comment

Originally posted by matoom View Post
              คุ้มมั้ยเนี่ย
              คุ้มมาก.... เงิน5พันหายภายในพริบตา

Comment

ลองตัวคูณ 10 ดูครับ ของผมบัส 300 vcore1.32 /450 cl5-5-5-15 คะแนนตู้ปลาเท่าๆกันเลย
                Attached Files

Comment

เห็น E2180 แล้วนึกถึงใครบางคนจริงๆ

Comment

เทพ (โพธิ์งาม)เหรอ

Comment

ตอบสำหรับคนที่คิดว่าผมมาโชว์คงเข้าใจผิดหละครับ ดูก็รู้ว่ามันไม่น่าโชว์ในนี้ test กันได้ 4 G เพียบ
                      ต้องการเอามาแชร์แล้วก็มาให้วิจารณ์มากกว่าครับว่ายังน่าจะเพิ่มตรงไหนได้อีก
                      ผมขอไม่โต้เถียงนะครับและไม่คุยนะครับเรื่องโชว์ เทพไม่เทพ จุดประสงค์หา optimize ตัว HW เท่านั้น
                      ใครคุยลักษณะนี้คุยได้เต็มที่ครับ
                      เข้าเรื่อง
                      ของผมลองที่ 340*10 ไม่ผ่านครับเปิดแล้วไม่เข้า bios อัดไฟ 1.5
                      360*9 ขึ้นไปเข้า win แล้วใช้งานไม่เสถียร

ตอนนี้ลดไฟ cpu เหลือ 1.38 ตามที่ท่านdears แนะนำมา
                      ลดเหลือ 1.35 ไม่ผ่านเข้า win ไม่ได้

ความต้องการของผมไฟ cpu ไม่เกิน 1.5 แรมไม่เกิน 2.3
                      ความเร็วบัสแรม 1000+ ลองแล้วตัวนี้ได้ไม่เกิน 1100 เกินแล้วเข้า win ไม่ได้
                      FSB 1200+ ท่านใดมีข้อเสนอแนะเชิญเลยครับ
                      Last edited by keanyu; 2 Aug 2008, 12:01:21.

Comment

อืมขอลองบ้างครับตามหาวิธีทำให้เจ้า E2200 ผมไปแตะบัส 400 ดูสักครั้ง แต่แค่ 380*8 ก็ไม่ผ่านแล้ว
                        หรือว่าบอร์ดผมอ่อนไปครับเนี่ย.EP31-DS3L

Comment

Originally posted by GoD9 View Post
                          ถามแบบนี้ ใจร้ายจริง !!

เจ้าของเค้าคงอยากแลกเปลี่ยนความรู้ ขอคำปรึกษา หรืออื่นๆก็ได้ครับ
                          ไม่ใช่ว่าเอามาโชว์พาว์หรอก ใครๆก็ต้องเคยเป็นมือใหม่ทั้งนั้นแหล่ะครับ
                          ผมเองก็ยังมือใหม่เหมือนกัน ^ ^

Comment

Overclock นี่ต้องไปปิด C1E ใน BIOS ไหมคับ

Comment

Originally posted by tar2199 View Post
                              Overclock นี่ต้องไปปิด C1E ใน BIOS ไหมคับ
                              ปิด

Comment

Working...
                              X