Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลการ clock E2180

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by pindy View Post
    นี่คุณไม่ช่วยเขาก็อย่ากวน t นะครับ
    โตๆกันแล้ว มี ค.ว.ย. มั้ย คิด วิเคราะห์ แยกแยะ

Comment

Originally posted by Apest View Post
      ไฟสัก 1.5 ครับผ่านแน่

E2200 กินไฟสูงไม่แนะนำให้ซื้อนะครับสำหรับใครที่จะเอามา OC

เอา 2160 ดีที่สุดแล้วครับ

ดูที่ผมใช้ 400*8 นิ่งสุดๆครับไม่มีแฮ๊ง
      ไฟกำลังดีเลย

Comment

สป็คเดียวกับผมเลย ผมยังไปได้แค่ 330*10 สุดแค่นั้น ตั้ง auto ไว้นะ

Comment

ก๊ากกกๆๆๆๆ ผมใช้ 2180 อยากลองลากดูต้องเปลี่ยนพัดลมมั้ยครับ

Comment

ส่งประกวดด้วยคน

บางทีก็เล่น 400*8 มากสุดได้ 350*10@3500 MHz แต่ไม่ค่อยเสถียร

Spec
            CPU -E2180 And Hyper 6+
            M/B-Striker Extreme
            Ram-OCZ Sli 1G/800*4
            VGA-8600GT Sli Or 8800GS

สอบถามหน่อยครับ ไฟ 1.2 VHT นี่มันไฟอะไร ชอบขึ้นมาแดงแบบนี้ เดี๋ยวก็หาย เดี๋ยวก็มา บางทีเป็น 0 เลยก็มี แต่ไม่นานนะ อันตรายหรือปล่าวครับ
            Attached Files

Comment

เข้ามสังเกตุการณ์

Comment

ปัญญาชนแล้วน่ะครับ
                อย่าเถียงกันสิครับ
                ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้เค้าไม่ได้ตั้งใจจะเอาผลเทสมาโชว์หรอกครับ
                คิดว่าเค้าน่าจะเอามาให้ดู ให้ติ ให้ชม ให้ช่วยกันวิเคราะห์มากกว่า
                ว่ามันจะไปได้ไกลกว่านี้มั้ย? ต้องเซตตรงไหน? ตัวคูณเท่าไหร่? บัสเท่าไหร่?

อย่างว่าล่ะครับ
                หลายคนคิด หลายจิตหลายใจ ทุกคนก็เริ่มมาจากศูนย์ทุกคนแหละครับ
                ไม่มีใครเค้าเกิดมาแล้วมาเริ่มที่ 100 หรอก ทุกคนก็ต้องฝึกฝน ลองผิด ลองถูกกันไป
                ถามผู็้ที่มีประสบการณ์มาก่อน ปรึกษากับผู้รู้ด้วยกันทั้งนั้น
                ขอร้องอย่าได้ว่ากันเลย
                เพราะผมก็รู้ว่าคุณก็เริ่มจากศูย์เหมือนกัน

ด้วยความเคารพครับท่านประธาน!!

Comment

ดูๆแล้ว 2140 ก็ยังดีอยู่นะ

400*8 กันทั้งนั้น

Comment

มาเก็บความรู้เผื่อจะเมพๆ กะเข้ามั้ง

Comment

กระทู้ดีมีสาระ จดคับจด ความรู้ทั้งนั้น

Comment

โครงการคอมมือสองผมก็ใช้ E2180
                        แต่บอร์ดนี่สิ Intel DG31PR มันจะพอได้กะเขามั่งมั๊ยเนี่ยะ

Comment

Originally posted by GoD9 View Post
                          ...มีข้อความไหนที่กล่าวไว้ว่า ถูกหรือผิด ??
                          3.1 โชว์เพื่อ ?? <<<<< ??
                          เก่งนัก ก็เอามาโชว์ เค้า บ้าง สิคับ พี่ น้อง

Comment

ใจกว้างมากครับทำเพื่อเป็นแนวทางให้คนอื่นแบบนี้จากการตั้งค่าผมว่าแรมวิ่งสูงไปครับ ปรับลงมาดีกว่าที่ความเร็วขนาดนี้ไฟcpu 1.35ก็น่าจะพอแต่ที่ไปไม่ได้ผมว่าเพราะแรมนั้นแหละที่วิ่งในอัตราส่วน
                            สูงเกินไป และไฟcpuก็สูงเกินไปครับ ผมว่าปรับcpuเป็น9*333แรมวิ่ง1:1(667)น่าจะเหมาะสม
                            กว่านะครับ ไฟแรมที่2.1ก็น่าจะพอไฟcpu1.35ก็น่าจะพอนะครับ ปรับแค่นี้ก็ได้ที่3.2gแล้วแถมไม่ต้องเปลี่ยนซิ้งด้วย

คิดว่าที่ตั้งไฟตามนั้นนี่คงใช้วิธีตั้งเผื่อไว้ก่อนแล้วเพิ่มความเร็วตามใช่ไหมครับ ผมว่าใช้วิธีนั้นไม่ดีนะครับเพราะบางทีที่เทส
                            ไม่ผ่านนี่ไม่ได้เป็นเพราะcpuวิ่งไม่ผ่านครับแต่เพราะตั้งไฟสูงตั้งแต่แรกเวลาทดสอบมันก็เลยร้อนมากจนแฮ้งใช้วิธีน่าจะดีกว่านะครับ ตั้งไฟแรมที่2.0ซึ่งยังปลอดภัยอยู่ทดแรมมาที่1:1 ล็อคpciไว้ที่100แล้วค่อยๆเพิ่มfsbของcpu(ไฟcpuเดิม
                            ก่อนนะครับแล้วเทสถ้าผ่านก็เพิ่มfsbต่อถ้าไม่ผ่านค่อยเพิ่มไฟcpuที่ละน้อย)

สาเหตุที่ให้ทดแรม1:1 ตั้งแต่เเรกเพราะจะได้แน่ใจว่าไม่ตันที่แรมที่ไฟแรม2.1นี่แรมน่าจะไปที่800ได้เกือบทุกตัวครับ
                            พอได้ความเร็วcpuที่ทำได้ดีที่สุดแล้วค่อยลดตัวคูณแล้วเพิ่มfsbอีกครับ ขั้นตอนนี้จะทำให้ความเร็วแรมเพิ่มขึ้นครับ

สรุปให้ใช้ตัวคูณสูงสุดที่cpuมีก่อนเพื่อหาความเร็วสูงสุดที่cpuทำได้ ทำการทดแรมเป็น1:1และเพิ่มไฟแรมเป็น2.1เพื่อป้องกันการตันที่แรม ค่อยๆเพิ่มfsbจนกว่าจะเทสไม่ผ่านถึงจะเพิ่มไฟเพื่อหาความเร็วสูงสุดที่cpuทำได้ที่ไฟเลี้ยงนั้นๆ(อย่าเพิ่มไฟเผื่อไว้ก่อนเพราะจะทำให้ไม่รู้ว่าที่เทสไม่ผ่านเพราะcpuตันหรือไฟเลี้ยงมากจนร้อนเกินไป) จากนั้นค่อยลดตัวคูณ
                            cpuแล้วเพิ่มfsbอีก(ตอนนี้ไม่ต้องเพิ่มไฟcpuแล้วเพราะเราได้cpuสูงสุดแล้ว) ตอนนี้ความเร็วแรมจะเพิ่มขึ้นมาเองครับ
                            Last edited by itop; 10 Sep 2008, 19:21:31.

Comment

Working...
                            X