overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 11 of 11

Thread: อยากถามเรื่อง ink Tank หน่อยสิครับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Default อยากถามเรื่อง ink Tank หน่อยสิครับ

ผมใช้เครื่องพิมพ์ CX 7300 อะครับ ใ้ชงานพิมพ์ทั่วไปครับ รายงาน รูปภาพ แล้วก็หมึกแท้แพงมากๆครับ แล้วก็ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับ ink Tank ดูอะครับ มันมีชุด Kit อะครับ แบบ ทำเองได้(มั้งนะ)ครับ ก็เลยอยากถามว่า
    1.Ink Tank กับหมึกแท้ที่เราใช้เนี้ยครับ ความแตกตต่างรหว่างกัน ที่ตาเราสามารถแยกออกได้ นี่ มีเยอะไหมอะครับ
    2.แล้วมันต่างกันเยอะไหมอะครับ ระหว่างหมึกแท้กับ Tank เนี้ยครับ
    3.แล้วที่ บางยี่ห้อโฆษณาว่า ถ้าใช้ หมึก Tank จะทำให้คุณเสียเวลา เสียกระดาษ งานพิมพ์ไม่ได้เรื่อง
    มันเป็นจริงมากไหมอะครับ
    4.แล้วถ้าเกิดความเสียหายที่หัวพิมพ์เกี่ยวกับ หมึก Tank นี่ประกันของเครื่องจะหมด แล้วมีที่ไหนรับซ่อมบ้างไหมอะครับ

ขอตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ ขอรบกวนด้วยครับ

OverclockZone Member saylop's Avatar

1. สามารถแยกได้แต่ไม่เอยะครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกที่เราเอามาเติมด้วยครับ

2. ถ้าหมายถึงราคา ก็ต่างกันเยอะครับ

3. เสียเวลาครับถ้าเรา ดูแลเองไม่เป็นต้องยกเข้าร้านบ่อยๆ เสียกระดาษ ดีกว่าเสียค่าหมึก (ตามคิดผมนะ)

งานพิมพ์ ผมก็พิมพ์อยู่ทุกวัน (ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกเติม)

4. หัวพิมพ์พัง เครมไม่ได้ครับ เรื่องร้านรับซ่อมหัว อย่าซ่อมเลยครับ ราคาพอกับซื้อเครื่องไหม่

ไห้ลองเอาราคาหมึกแท้นะครับ ลบ ราคาหมึกที่ใช้เติม พิมพ์ในปริมาณที่ไช้หมึกเท่าๆกัน

คุณสามารถ ซื้อเครื่องไหม่ได้อีก 2 เครื่องนะครับ ผมคิดจากที่ใช้งานอยู่ทุกวันนะครับ ผมใช้ C 90 เจ็ดเครื่อง

หมึกที่ใช้ ซีซี ละ 1 บาท ผมเคยลองคิดจากราคาหมึกในการพิมพ์ปริมาณเท่าๆกัน ผมซื้อเครื่องรุ่นผมใด้ 3 เครื่อง

ก็เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ รอความคิดท่านอื่นๆ ต่อไป เพื่อประกอบการพิจารณาครับ

OverclockZone Member noom4477's Avatar

Quote Originally Posted by saylop View Post
    1. สามารถแยกได้แต่ไม่เอยะครับ ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกที่เราเอามาเติมด้วยครับ

2. ถ้าหมายถึงราคา ก็ต่างกันเยอะครับ

3. เสียเวลาครับถ้าเรา ดูแลเองไม่เป็นต้องยกเข้าร้านบ่อยๆ เสียกระดาษ ดีกว่าเสียค่าหมึก (ตามคิดผมนะ)

งานพิมพ์ ผมก็พิมพ์อยู่ทุกวัน (ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกเติม)

4. หัวพิมพ์พัง เครมไม่ได้ครับ เรื่องร้านรับซ่อมหัว อย่าซ่อมเลยครับ ราคาพอกับซื้อเครื่องไหม่

ไห้ลองเอาราคาหมึกแท้นะครับ ลบ ราคาหมึกที่ใช้เติม พิมพ์ในปริมาณที่ไช้หมึกเท่าๆกัน

คุณสามารถ ซื้อเครื่องไหม่ได้อีก 2 เครื่องนะครับ ผมคิดจากที่ใช้งานอยู่ทุกวันนะครับ ผมใช้ C 90 เจ็ดเครื่อง

หมึกที่ใช้ ซีซี ละ 1 บาท ผมเคยลองคิดจากราคาหมึกในการพิมพ์ปริมาณเท่าๆกัน ผมซื้อเครื่องรุ่นผมใด้ 3 เครื่อง

ก็เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ รอความคิดท่านอื่นๆ ต่อไป เพื่อประกอบการพิจารณาครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับคำตอบดีๆ แล้วก็อยากถามว่า
    1.เรื่องหมึกแท้งนี่ มันสามารถทำให้หัวพิมพ์มีปัญหามากไหมอะครับ แบบหัวพิมพ์พัง เจ๊ง
    2.แล้วถ้าผมจะใช้Tank มียี่ห้อไหนแนะนำมั่งไหมอะครับ

OverclockZone Member saylop's Avatar

1. ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพหมึกที่ใช้พิมพ์นั่นละครับ ถ้าไช้หมึกแท้งค์ แนะนำว่า พยายามพิมพ์บ่อยๆครับ

ถ้าวันไหนไม่มีไรจะพิมพ์ ก็พิมพ์ รูปภาพอะไรก็ได้เล็กๆ ซักรูปนึง พยายามอย่าจอดเครื่องเกินสามวันครับ

ส่วนเรื่องหัวพิมพ์เจ๊ง ที่เจอมา (กับตัวเอง) คือพอสีออกไม่ครบ แล้วพยายามสั่ง คลีนมากเกินไป จนหัวพิมพ์ช๊อต

ส่วนมากแล้ว สั่งคลีนไม่เกินสองครังพอครับ แล้วปิดเครื่องรอซัก 10 นาทีแล้วค่อยสั่งคลีนไหม่

2. แท้งค์ยี่ห้อไหนไม่รู้จะบอกยังไงเหมือนกันครับ เพราะโดยส่วนตัวผมซื้อ มาติดตั้งเอง แต่พอจะแนะนำร้านไห้ได้

ทิ้งท้ายอีกเรื่อง......ถ้าเครื่องคุณไช้หมึกแท้มา และ มันเป็นดูราไบร์ ก่อนจะไช้หมึกเติมที่ว่า ต้องล้างหัวพิมพ์ไห้ดี

ก่อนนะครับ เพราะม่ายง้าน หัวจะพัง ก่อนที่จะได้เริ่มใช้งานนะครับ มีไรก็ถามต่อมาได้ครับ

ข้อ2. หมายความว่ายังไงหรอครับ คือตอนนี้เครื่องจอดอยู่อะครับ เพราะหมึกหมด ผมเลยจะหา แท้ง ให้เอาหมึกแท้งมาคลีนหัวใหม่ใช่ไหมอะครับ
    1.ขอแนะนำร้านด้วยนะครับ เอาแบบติดเองก็จะดีมากๆเลยนะครับ ผมเห็น 1500 บาทอะครับ

โทรเข้ามาหาผมละกันครับ เบอร์ตามลายเซ็นที่เห็นนั่นนะครับ เดียวผมบอกไห้กระจ่างละแนะนำร้านไห้เลยครับ

หลังจากนี้ ซัก 5นาทีค่อยโทรนะครับ พอดีแฟนไช้โทรศัพท์อยู่

Quote Originally Posted by saylop View Post
    โทรเข้ามาหาผมละกันครับ เบอร์ตามลายเซ็นที่เห็นนั่นนะครับ เดียวผมบอกไห้กระจ่างละแนะนำร้านไห้เลยครับ

หลังจากนี้ ซัก 5นาทีค่อยโทรนะครับ พอดีแฟนไช้โทรศัพท์อยู่
    แหะๆ ขอโทษนะครับ ตอนนี้ไม่สะดวกโทรเลยอะครับ

ข้อ2. หมายความว่ายังไงหรอครับ คือตอนนี้เครื่องจอดอยู่อะครับ เพราะหมึกหมด ผมเลยจะหา แท้ง ให้เอาหมึกแท้งมาคลีนหัวใหม่ใช่ไหมอะครับ
    1.ขอแนะนำร้านด้วยนะครับ เอาแบบติดเองก็จะดีมากๆเลยนะครับ ผมเห็น 1500 บาทอะครับ

พอจะบอกได้เลยไหมอะครับ อยากโทรอะครับ แต่ตอนนี้ไม่มีโทรสับอะครับ

มี M ไหมอะครับ

saylop@hotmail.com แอดมาละกันครับ ออนอยู่

OverclockZone Member lovelyfah's Avatar

แนะนำอย่างนะ ถ้าคุณใช้หมึกเเท้อยู๋หละก็ เเล้วอยากจะเอาไป ใส่ tank บางทีหัวคุณอาจตันได้นะ เพราะหมึกเเท้มันเป็นหมึกกันน้ำ เเล้ว มันมีสารอะไรก็ไม่รู้ผสมอยู่ เขาบอกว่าถ้ามันผสมกับหมึกเเท้ง จะทำให้หัวพิมพ์ตันได้

คำเเนะนำจาก ร้านหมึกที่สนิทกันนะ

OverclockZone Member

อยากประหยัด อย่าดิดมากครับ ผมก็ใช้ แท็ง อยู่ซื้อเป็นชุดเลยพร้อมหัว p แพงกว่าแต่ตัดปัญหาครับ..

Bookmarks

Bookmarks