Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องค้างบ่อยๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องค้างบ่อยๆ

เครื่องผมเล่นๆอยู่ดีชอบค้าง บางทีก็ไม่ได้เปิดไร โหลดบิตไว้เฉยๆ ก็ค้างซะงั้น

Spec เครื่อง
    Intel C2D E6400
    Asus P5B
    Kingston Bus 800 2*1G
    Asus EAX1600 256Mb
    Seagate 160 G SATAII
    DVD RW Riteon
    case Gview

ลง XP ก็ค้าง Vista เครื่องก็ค้าง ค้างแบบเครื่องยังเปิดอยู่แต่ไม่สามารถใช้งานได้
    ก่อนจะค้างจะมีกระตุกนิดนึง แล้วก็เงียบหายไป ไม่สามารถใช้งานได้ รบกวนผู้รู้โปรดแนะ
    นำด้วยครับ ผมจนปัญญากับมันจริงๆ

ปล. บางที่ก็นานๆจะค้าง แต่บางทีก็ค้าง วันนึง 2-3 ครั้งบางครั้งก็โหลดบิตทิ้งไว้ตอนกลางคืน
    เช้ามาดูมันก็ค้างซ่ะงั้น

1. เช็ค HDD ว่ามี Bad บ้างหรือเปล่านะครับ ถ้ามีก็เครมเลย
    2. ดูความร้อนของเครื่องด้วย ไม่ว่าจะเป็น CPU Chipset VGA
    3. ถ้ามีเครื่องสำรองไฟด้วยจะดีมากเลยครับ

Comment

ถอดแรมออกมาคลีนก่อน แล้วสลับดีมดู

Comment

เปิดโหลด bit แล้วยังค้าง ตัดปัญหาเรื่องความร้อนไปก่อน อยากให้ลองดู ฮาดดิส ก่อนว่า ปกติดีอยู่มั้ยใช้ HDTUNE เชคเบื้องต้น เพราะโหลดบิทมีการ เขียน/รับ ข้อมูลอยุ่ตลอดเวลาใช้งานหนักนะ ต่อมาก้ PSU อาจจะจ่ายไฟ DROP มากเกินบางช่วงอันนี้ ต้องลองหา PSU มาเปลี่ยนแทนดูนะ แล้วอีกอย่างก้พวก DRIVER แผ่นเมนบอด พวกชิบเซต แลนออนบอด ซาวออน/กาดจอ ต้องลงให้ครบนะ อาจมีปัญหาทางด้านซอพแว ก้ค้างได้อีกเช่นกัน เรื่องตัว WINDOW แนะนำให้ลง XP_SP3 ของแท้ 589MB หาจากตามเวปบิทก้ได้ เสถียรดี

Comment

ผมก็เคยลง XP pack 3 แล้วครับ แต่บางที่มันก็มีอาการค้างบ้างครับ
          ขอขอบพระคุณสำหรับ คำแนะนำของทุกคนครับ
          วันนี้ก็ลองเช็ค HD ดูก็ไม่มี Bad Sector ครับ
          Last edited by fongthong; 3 Aug 2008, 15:26:10.

Comment

Working...
          X