Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเปิดไม่ติด แต่พัดลม cpu+case หมุนปกติ CPU เสียหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเปิดไม่ติด แต่พัดลม cpu+case หมุนปกติ CPU เสียหรือป่าวครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ คือคอมผมเปิดไม่ติด แต่พัดลม cpu+case หมุนปกติ ลองถอดแรมออกหมด ก็ไม่มีเสียงเตือนอะไร เลยคิดว่าเมนบอร์ดเสีย(AsRock P4VM800) เลยนำไปเครม ได้ตัวใหม่มา ก็เป็นเหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย เงียบ มีแต่พัดลมหมุน จอก็เปิดไม่ติด อาการเดิมทุกอย่างครับ ไม่ทราบว่าจะเป็นมาจาก CPU หรือป่าวครับ รบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

vga on หรือ แยก ลองถอดการ์ดจอ กับ แรม มาขัด

Comment

อาการอย่างงี้ผมเคยเป็นครับ bios มันไม่ดัง หน้าจอมันก็ไม่ติดครับ

สิ่งที่ควรทำคือ 1.mainboard ท่านขันน๊อตแน่นรึป่าว หรือว่ามีน๊อตตัวไหนที่ยังไม่ขัน บองถอดออกมาแล้วขันใหม่ดู
      2. PSU ท่านจ่าย watt ถึงรึป่าว ลองเปลี่ยน psu ไปเป็นแบบจ่าย watt แท้ดู

Comment

พาวเวอร์พัง

Comment

ลองจับ ซิ้งค์ CPU ว่าอุ่นหรือเปล่าถ้าไม่ ให้ถอดซิ้งค์ CPU ออกแล้วใช้นิ้วสัมผัส CPU โดยตรงถ้าไม่ร้อนแสดงว่าไม่มีไฟมาเลี้ยง CPU หรือ CPU เสียแล้ว

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            vga on หรือ แยก ลองถอดการ์ดจอ กับ แรม มาขัด
            การ์ดจอ on broad ครับ แต่ผมเพิ่งเอา MB ไปเคลมมาไม่น่าจะเป็นเหมือนเดิม แรมผมก็จับมาขัดแล้วครับ

Comment

psu

Comment

ผมคิดว่านะจาเป็นกับ PSU อะนะ

Comment

Originally posted by exodus View Post
                  การ์ดจอ on broad ครับ แต่ผมเพิ่งเอา MB ไปเคลมมาไม่น่าจะเป็นเหมือนเดิม แรมผมก็จับมาขัดแล้วครับ
                  เคลมมาใหม่ก็ใช่ว่าจะเสียไม่ได้ต้องเอาการ์ดจออีตัวมาต่อดูแล้วก็เอา PSU Watt แท้ๆมาต่อดูก่อน

Comment

ผมเคยเป็นอาการนี้เหมือนคุณเลย
                    เช็คทุกอย่าง สุดท้ายเป็นที่ RAM ครับผม
                    ลองเช็คให้ดีครับ ลองเอาแรมตัวนี้ไปเสียบกับเครืองอื่นดูครับ
                    ถ้าใช้ได้ก้อคงงานเข้าละคราบ

Comment

ปกติ ต้องมี อุปกรลองอ่ะคับ แบบนี้ก้ได้แต่ช่วยกันเดาอาการ... ที่พูดมาเปนไปได้ทั้งนั้นอ่าคับ PSU/RAM/MOBO/VGA แต่ส่วนมาก PSU จะมีปัญหากันคับ หรืออาจจะเปนไปได้ว่า บอดที่เอาไปเครม มันก้เอาตัวเสียมาให้อีก ไว้ใจไม่ได้คับประกันเด๋วนี้ *-*

Comment

บางครั้ง OC เกิน ไฟไม่พอเลี้ยงก็เป็นนิครับ

Comment

ขุดๆๆ

ตอนนี้ของผมก็เป็นครับ แล้วสรุปเป็นอะไรแก้ไขยังไงครับ ช่วยบอกต่อที่ครับ

Comment

RAM หรือ SLot RAM ลองสลับช่ิองใส่ดูก่อน

Comment

การ์ดจอกับแรม ลองเคลียร์ไบออสใหม่ดูอีกที

Comment

Working...
                              X