Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU watt เท่ากัน แต่ราคาต่างกันเป็นพัน มันดีกว่ายังไงเหรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU watt เท่ากัน แต่ราคาต่างกันเป็นพัน มันดีกว่ายังไงเหรอครับ?

ไปดูมา 2 เว็บนะครับ อันนี้ของ Thanni.com
    http://www.thanni.com/index.php?main...index&cPath=76

Enermax ELT620AWT Liberty 620W ATX12V v2.2 Power Supply Retail
    ราคาอยุ่ที่ 7,490.00 บาท

แต่ไปดูเว็บ Advice.co.th มา
    http://221.128.124.219/%7Eadvice/pro...ct.php?gr=Case

POWER24-PINS650w.DTECH(Box,w/Cable)
    Power Supply 650Watt DTECH
    สำหรับ Pentium 4
    24pins (Box, w/Cable)
    รับประกัน 1 ปี

770 บาท

ราคาต่างกันเกือบ 7 พันบาท แล้วมัน แตกต่างกันตรงไหนเหรอครับในด้านคุณภาพหรือการใช้งาน -*- งงมากๆ อันนึงถูกจ๊อด อีกอันแพงอ้วก
    Last edited by Alexandrite; 5 Jan 2007, 13:07:54.

อีกอันนึงด้วย ช่วยตอบหน่อยนะครับอันนี้

ถ้า Spec ตามในรายเซ็นผมเนี่ยไฟ 420 watt เอาอยุ๋มั้ย (สมมุติว่าไฟจ่ายไม่เต็มด้วย เช่นจ่ายจิงซัก 400 เงี้ย)

----------

แล้วก็เห็นในบอร์ดว่ากันว่า Enermax มันดีมากๆเลยอ่านะครับ
    แต่ว่า ถ้าราคาต่างกันตั้ง 7000 อบบนี้ผมยอมล่อยี่ห้อ น่อมแน้ม(Noname) ไปดีกว่าครับ -*-

อยากรุ้ว่าทำไมราคามันโคตรจะต่างกันมากเลยง่ะ
    Last edited by Alexandrite; 5 Jan 2007, 13:07:06.

Comment

เอางี้คุณลองซื้อ ตัว Detech มาใช้ซิครับ สเปคไม่กินไฟมากก็ใช้ได้ แล้วเอาแอมป์มาเทียบกันดูแต่ละโวลต์ PSU ตัวนี้จ่ายไฟต่ำกว่า Enmax 265 W อยู่พอสมควร ซึ่งผมใช้อยู่ตอนแรกกะเอามาเปลี่ยนที่ไหนได้ ต่ำกว่าเยอะเลยจำใจขายทิ้งแบบไม่ได้ใช้งาน ต้องไปสอย Enermax Liberty 500 W มาแทนเพราะการ์ดจอกินไฟมหาโหด ที่ราคาต่างกันเยอะเพราะว่ามันจ่ายไฟกันแบบเต็มๆ คุณภาพสินค้ามันต่างกันพอตัว แบรนด์และก็การรับประกันด้วยครับ 5 ปี กับ 1 ปี ลองพิจารณาดู

Comment

แล้ว Tsunami 550 watt ล่ะครับ 600 กว่าบาท

Comment

620 วัตต์ หน่อมแน้ม มันจ่ายจริงได้ 400 ได้มั้ง (เผลอๆบางตัวไม่ถึงอีก) อาจจ่ายได้เยอะ แต่แกว่งเป็นชิงช้า อันนี้ก็ไม่ไหว

Comment

ถ้าเครื่องไม่โหดมาก ก็เอาแบบไหนก็ได้หล่ะครับ ตามที่งบมี จะเอา noname ก็ วัตต์เยอะๆหน่อย

Comment

แบบนี้ไม่เข้าข่ายต้มตุ๋นเหรอครับ เขียน 620 watt จ่ายแค่ 600 ยังพอว่า แต่จ่ายได้แค่ 400 แบบนี้มันต้มกันแล้วนี่นา -*-

แล้ว Tsunami 580watt อันนี้จ่ายเตมมั้ยอ่ะครับ

Comment

แบบนี้ไม่เข้าข่ายต้มตุ๋นเหรอครับ เขียน 620 watt จ่ายแค่ 600 ยังพอว่า แต่จ่ายได้แค่ 400 แบบนี้มันต้มกันแล้วนี่นา -*-

แล้ว Tsunami 580watt อันนี้จ่ายเตมมั้ยอ่ะครับ
                เกจวัดความเร็วรถ สูงสุด 220 KM/H วิ่งเต็มที่เอาเข้าจริงถึงมั้ยครับ อ้าววว ต้มกันนี่หว่า ขายรถวิ่งได้ไม่ถึงสเปก

เหอๆ ล้อเล่นครับ

Comment

แจมหน่อย อิอิ แล้วเรา จะวัด watt ได้ยังไงคับ
                  คือผมมี มิตเตอร มันสามารถเอามาวัดได้ไหม แล้วถ้าวัดได้ ปรับไป ตรง เล้ง ไหนอะ

ขอบคุงจ้า

Comment

Spec ตามในรายเซ็น ซับพายแถม ก็เหลือกินและ

เงินเหลือๆ ก็เปลี่ยนไป

จะวัด watt ง่ายๆ ใช้ก้ามปูดีก่า ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม

Comment

P=IV คับ V=220 volt I= กระแสที่เครื่องเรากิน ใช้miter วัดไฟวัดดู ก้ได้ P เปน watt แล้วคับ

Comment

ถ้าใช้พาวเวอร์ราคาถูกแต่ซื้อตัวสำรองไฟกันไฟกระชากมาก็เป็นอะไรที่ดีครับน่าใช้เหมือนกัน

Comment

PFC คือคุณสมบัติอะไร ของ powre supply อ่านในคู่มือแล้วไม่เข้าใจ เลย
                          http://www.antthai.com/board/index.php?topic=37.0
                          ===================================

PFC (Power Factor Correction) คือการแก้เพาเวอร์เฟคเตอร์ เพื่อให้การจ่ายกำลังไฟฟ้าไปอุปกรณ์มีค่าประสิทธิภาพสูงสุด ในเพาเวอร์ซัพพลายจะมีด้วยกันสองแบบคือ Active PFC และ Passive PFC

Active PFC เป็นวิธีแก้เพาเวอร์เฟคเตอร์ที่มีประสิทธิภาพสูง PFC แบบนี้จะใช้วงจรอิเล็กทรอนิกส์ในการทำงาน ตามทฤษฎี Active PFC สามารถให้เพาว์เวอร์แฟกเตอร์ได้สูงกว่า 95% และช่วยลดสัญญาณรบกวน และพลังงานสูญเสีย

Passive PFC เป็นอีกหนึ่งวิธีที่ธรรมดาๆ โดยส่วนใหญ่จะใช้เพียงแค่ตัวเก็บประจุประจุมาต่อเป็นวงจรกรองแรงดันไฟฟ้ากระแสสลับด้านอินพุต วิธีนี้ในเพาเวอร์บางตัวจะทำงานเฉพาะช่วงที่ไฟตก
                          ===================================

เทคโนโลยีต่างๆ ที่ Power Supply Liberty รองรับ
                          http://www.antthai.com/home/article/liberty_tech.htm

Enermax Liberty 620 W
                          http://www.overclockzone.com/pod/Yea...20w/index3.htm

Comment

ไม่ได้รู้เรื่องนี้มากนะครับ แต่ในความเห็นผมถ้าเครื่องไม่ได้ OC การ์ดจอไม่ได้กินไฟเยอะมาก ๆ PSU ธรรมดา ๆ แต่ Watt เยอะ ๆ หน่อย จะเป็นแบบที่ติดมาก่ะเคสเลยก็ใช้ได้ครับ ดวงซวยจริง ๆ เท่านั้นถึงจะเจอว่ามันมีปัญหาจนส่งฮาร์ดแวร์ในเครื่องเราขึ้นสวรรค์ แต่ถ้าอยากเอาชัวร์ หรือเอา OC ก็เลือกซื้อยี่ห้อดี ๆ ไปเลยครับ ประกันก็ดี แถมอุ่นใจกว่า หรือจะหาเพรชในตมมันก็ได้ มีอยู่เหมือนกัน แต่ก็ควรศึกษาข้อมูลดี ๆ หน่อยครับ ไม่งั้นอาจมีการเสียต่ออีกหลายเด้งได้

ปล.เห็นว่า D-Tech ก็มีตัวที่จ่ายไฟได้เต็ม ๆ เหมือนกันนี่ครับ เห็นว่าเป็น PSU สำหรับ Server น่าจะเป็นตัวราคา 1800 ข้าง ๆ ตัว 700 บาทในเวบที่คุณโพสต์น่ะ

ปล2.ถามคุณ ohms หน่อยครับว่าเครื่องสำรองไฟมันช่วยได้จริง ๆ เหรอครับ ช่วยอธิบายที

Comment

อืม อันนี้เขียนว่า Fullแต่ไม่รู้ full อะไรนะ
                              POWER24-PINS600w.FullDTECH(Box,w/Cable)
                              1800 บาท

Comment

Working...
                              X